3 thủ thuật giao dịch Forex cho những người bận rộn

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,952
Không phải ai cũng có thời gian để trade Forex. Thậm chí những người giao dịch Forex full-time vẫn phải lập kế hoạch giờ nào giao dịch, giờ nào làm việc khác, chứ không thể suốt ngày dán mắt trên màn hình được. Do đó, việc lập ra một thời gian biểu để cân bằng giữa giao dịch và các công việc khác trong cuộc sống là điều hết sức cần thiết, nhất là đối với những người bận rộn và những người xem Forex như là một nghề tay trái.

Tôi biết có 3 cách để giúp những trader bận rộn cảm thấy thoải mái và bớt ôm đồm hơn, dưới đây sẽ là một số thủ thuật nhỏ để hỗ trợ các bạn:

Thủ thuật 1: Giao dịch với khung thời gian cao hơn

Hãy tưởng tượng rằng bạn cần phải kiểm tra đồ thị 2-3 lần / ngày. Chuyển đồ thị của bạn lên khung thời gian cao hơn, có thể là H4, có thể là D1 thậm chí là W1 tùy vào tần suất công việc của bạn.

Nếu bạn giao dịch ở khung H4, thì bạn nên đặt đồng hồ báo thức, cứ mỗi 4 giờ, bạn sẽ kiểm tra đồ thị 1 lần.

Nếu bạn giao dịch ở khung D1 thì càng tiện hơn nữa, cứ vào cuối ngày, sau khi giải quyết hết mọi công việc, bạn sẽ có thời gian dư dả để phân tích đồ thị.

Ưu điểm của việc giao dịch khung thời gian lớn:

+ Không đòi hỏi bạn phải phản ứng quá nhanh, do đó bạn toàn tâm toàn ý tập trung vào công việc hiện tại, thời gian còn lại dành để "giải quyết" Forex cũng còn kịp.

+ Sóng lớn, đi chậm nhưng mang lại nhiều lợi nhuận.

+ Tiết kiệm các chi phí spread, commission.

+ Loại bỏ được rất nhiều tín hiệu nhiễu, giao dịch khung thời gian lớn, độ chính xác sẽ cao hơn.

+ Đặc biệt, bạn chỉ cần 1 ít thời gian để nhìn màn hình và phân tích.

Thủ thuật 2: Đơn giản hóa quá trình giao dịch

Quy tắc "Đơn giản = hiệu quả" sử dụng tốt trong giao dịch Forex. Nhiều trader mới thường thích những cái gì đó phức tạp, ghê gớm, bí ẩn và cuối cùng thì đi vào ngõ cụt. Họ thích hệ thống phức tạp, thích những indicator mới lạ, nhưng những cái đó hầu hết đều không hiệu quả. Vậy tại sao chúng ta không giản lược nó đi. Có một cách để làm như vậy, tôi đề nghị bạn chuyển sang giao dịch theo một trường phái : PRICE ACTION.

Price action chắc ai cũng biết, không cần phải giới thiệu nữa. Phương pháp này không yêu cầu các indicator phức tạp, nó đơn giản nhưng đòi hỏi những kỹ năng khác.

Kết hợp với thủ thuật một, thủ thuật thứ 2 sẽ hỗ trợ bạn một cách hiệu quả về vấn đề thời gian eo hẹp của mình.

Thủ thuật 3: Giao dịch nhiều cặp tiền

Điều này nghe có vẻ lạ đúng không? Bởi vì tôi mới nói bạn đơn giản = hiệu quả xong thì xuống đây lại đề nghị bạn giao dịch nhiều cặp. Thường thì tôi chỉ khuyên mọi người giao dịch 1-3 cặp. Nhưng đối với nhưng trader bận rộng thì nên giao dịch nhiều cặp tiền hơn để tối ưu thời gian giao dịch của mình.

Lý do là vì khi bạn giao dịch trên khung thời gian lớn hơn sẽ có rất ít cơ hội vào lệnh nếu bạn chỉ tập trung vào 1 hoặc 2 cặp tiền (nếu dựa vào một hệ thống mà bạn cho là tin tưởng). Thành thử, phân tích nhiều cặp tiền sẽ tăng thêm cơ hội để bạn kiếm tiền.

Ví dụ, nếu bạn trader full-time, bạn thường chỉ canh mỗi EURUSD, GBPUSD, cùng lắm là thêm con GBPJPY, vì canh nhiều sẽ không đủ sức đâu. Nhưng bây giờ bạn bận rộn và quyết định chuyển lên D1 để giao dịch. Vậy bạn nên mở 10 cặp và xem xét 10 cặp đó vào mỗi buổi tối. 10 cặp không phải là con số nhiều, thậm chí bạn có thêm một số cặp khác cũng được.

Bởi vì nếu bạn đã quen thuộc với system của mình, bạn chỉ cần liếc qua chừng 10-20 giây cho một cặp là biết có tín hiệu vào lệnh hay không. Vậy chỉ cần tối đa 200 giây (chưa tới 5 phút) là bạn có thể kết luận sơ bộ về tình hình giao dịch của mình. Nếu thấy có cơ hội nào, chúng ta sẽ quay lại phân tích kỹ ở cặp tiền đó.

Trong 10 cặp tiền tôi đề nghị, nhất thiết phải có 7 cặp tiền: EUR/USD, GBP/USD, USD/CAD, USD/CHF, AUD/USD, NZD/USD, USD/JPY. 3 cặp còn lại hoặc hơn bạn muốn thêm như thế nào thì tùy vào sở thích của bạn.

Một lưu ý nhỏ tôi muốn nhắn nhủ với các bạn: hãy chú ý những ngày ra tin, đặc biệt là các tin quan trọng. Cân nhắc xem có nên vào lệnh hoặc giữ lệnh tiếp tục hay không. Các tin tức cơ bản là nhân tố ảnh hưởng lớn đến xu hướng hiện tại mà bạn đang giao dịch. Do đó, phải hết sức cẩn thận.

Cuối cùng, với 3 thủ thuật tôi vừa trình bày, hy vọng bạn có thể kết hợp chúng một cách hiệu quả và cải thiện được tình hình giao dịch hiện tại của bạn.

Xem thêm:

>> Các chiến lược đầu tư Forex có hấp dẫn như lướt sóng không ?

>> Đường trung bình tam giác - công cụ dành cho các trader giao dịch theo con sóng dài

Theo Forexnote

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 830 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,152 Xem / 57 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 305 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 302 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,913 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,460 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên