3 tình huống có thể xảy ra sau khi bạn vào lệnh và cách xử lý chúng hiệu quả nhất

3 tình huống có thể xảy ra sau khi bạn vào lệnh và cách xử lý chúng hiệu quả nhất

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,071
29,700
Khi đã trải qua quá trình giao dịch thực tế anh em sẽ nhận ra một điều rằng sự chuẩn bị là vô cùng cần thiết, vì Trader luôn phải đối mặt với những điều không chắc chắn, những sự kiện khó đoán và cả việc ra quyết định dưới một áp lực nặng nề.

Hầu hết chúng ta đều tập trung cao độ vào việc tìm điểm vào lệnh mà bỏ qua những giai đoạn đằng sau thời điểm đó. Hôm nay bài viết này sẽ nói cho bạn một điều: Nếu bạn hiểu được rằng có 3 trường hợp xảy ra sau khi bạn vào lệnh, bạn có thể sẽ có những quyết định sáng suốt hơn.

Tình huống 1: Không có gì xảy ra

Anh em chắc chắn đã trải qua tình huống này. Xác định một mức giá tốt, hội đủ các điều kiện cần thiết cho một cú trade nhưng sau khi lệnh được thực thi thì chẳng có gì xảy ra cả. Giá cứ dao động quanh mức giá mà anh em đã vào. Đối với tình huống này anh em nên đặt cho mình những câu hỏi sau:

Sự dao động giá này cho thấy điều gì?

Nếu lệnh được vào vì anh em cảm thấy mức giá hiện tại là quá cao hay quá thấp và mong muốn nó sẽ di chuyển theo một hướng nhất định nào đó nhưng giá lại không theo hướng này, tức là thị trường đã không đồng ý.

Ý tưởng giao dịch này có ổn không?

Khi tham gia giao dịch, anh em luôn có những ý tưởng nhất định trong đầu rằng giá sẽ phản ứng theo những cách cụ thể. Nếu giá không di chuyển như mong đợi thì có nghĩa là thị trường không đáp ứng lại sự kỳ vọng của anh em và đây là một tín hiệu báo động.

3-tinh-huong-co-the-xay-ra-sau-khi-ban-vao-lenh-va-cach-xu-ly-chung-hieu-qua-nhat1.png

Ở tính huống này nếu anh em tiếp tục giữ quan điểm chờ đợi giá phản ứng như mong muốn thì nó giống như một canh bạc. Trong một thị trường ít biến động và cú trade không được như mong đợi thì đó là hai dấu hiệu nên cân nhắc rằng anh em đang trong một setup ít tiềm năng. Hãy thoát khỏi thị trường và để dành cho những setup tiếp theo.

Tình huống 2: Giá đi ngược lại lệnh của bạn ngay lập tức

Đây là một tình huống không mong muốn nhưng lại rất hay xảy ra. Có hai điều anh em nên cân nhắc: anh em vào lệnh quá sớm và phải chịu đựng một mức drawdown nhất định hoặc ý tưởng giao dịch của anh em không hợp lý. Và câu hỏi dưới đây sẽ giúp đánh giá chính xác cú trade này:

Bạn có chờ đợi điểm dừng lỗ bị khớp?

Hầu hết những Trader khi bị giá đi ngược với nhận định sẽ chờ đợi đến khi stoploss bị khớp, điều này chứng tỏ Trader chưa nhiều kinh nghiệm và có một hiểu biết chưa đúng về thị trường.

Khi quyết định vào lệnh tức là anh em đã có một nhận định dựa trên những công cụ mà mình có và tin tưởng rằng đó là một setup tiềm năng cao. Nhưng nếu thị trường không đồng tình với setup đó thì việc chờ đợi giá di chuyển đến điểm dừng lỗ là quyết định tệ nhất. Nếu anh em đang thấy mình hy vọng thoát lệnh tại điểm hòa vốn, HÃY THOÁT NGAY! Hy vọng thoát lệnh ở điểm hòa vốn không phải trading mà là đánh cược với hy vọng.

3-tinh-huong-co-the-xay-ra-sau-khi-ban-vao-lenh-va-cach-xu-ly-chung-hieu-qua-nhat2.png

Khi gặp tình huống này hãy thoát lệnh nhanh nhất có thể vì 3 lý do:
  • Đây không phải là một setup tiềm năng cao
  • Giá không ủng hộ quyết định vào lệnh của bạn
  • Giảm thiểu việc thua lỗ là phần quan trọng nhất trong một setup không có tiềm năng

Tình huống 3: Giá di chuyển như mong đợi

Đây là trường hợp lý tưởng nhất nhưng anh em cũng cần phải có những phương án dự phòng để có thể lấy được lợi nhuận về tài khoản hay ít nhất là không bị mất tiền.

Phản ứng thế nào nếu giá quay đầu và lệnh chuyển sang lỗ?

Đây thật sự là một quyết định khó, nên chờ đợi hay cắt lệnh ngay lập tức? Để trả lời câu hỏi anh em phải tỉnh táo đánh giá độ sâu của cú quay đầu này cũng như độ mạnh của nó.

3-tinh-huong-co-the-xay-ra-sau-khi-ban-vao-lenh-va-cach-xu-ly-chung-hieu-qua-nhat3.png

Có thể một vài Trader cho rằng đây là việc làm không cần thiết vì giá đã di đúng hướng trước đó nhưng như đã nói, chuẩn bị cho những tình huống là điều rất cần thiết vì nó sẽ làm giảm đi những áp lực, đồng thời nâng cao được kết quả giao dịch.

Thanks for reading!
Theo Tradeciety

>> Những lợi thế của một Scalper – Bạn đã nắm bắt được nó?

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Chỉnh sửa lần cuối:
Nghiệm lại những cú trade của bản thân, thấy bài viết này khá hữu ích.

đồng ý với bác là cần có sự chuẩn bị, chứ dân amateur thì lúc giá đi đúng hay đi sai thì tim đều muốn nhảy ra ngoài

đồng ý với bác là cần có sự chuẩn bị, chứ dân amateur thì lúc giá đi đúng hay đi sai thì tim đều muốn nhảy ra ngoài
Dân chuyên mà đánh khối lượng lớn thì tim vẫn cứ "rộn ràng" bác ợ.:D

Em ít giao lưu, chưa thấy tận mắt ông nào xuống tay 5-10 lot một lần cả, không biết mặt mấy bác đó lúc vào lệnh ra sao
Còn tùy bác ợ, có người điềm tĩnh, có người vểnh mặt 'ta chơi lớn". Phần vào lệnh ít cảm xúc lắm, đa phần nằm ở lúc thoát lệnh:rolleyes:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 449 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên