30 bài học cuộc sống nên biết trước khi quá muộn (phần cuối)

Farrier

Active Member
723
3,682
Nếu ai chưa có cơ hôi theo dõi phần trước thì dưới đây là link:

30 bài học cuộc sống nên biết trước khi quá muộn (phần 1)

30 bài học cuộc sống nên biết trước khi quá muộn (phần 2)

Tiến bộ liên tục: Hãy cải thiện tối thiểu một thứ khiến bạn tốt hơn mỗi ngày. Nghe có vẻ chán nản, nhưng tiến bộ không nhất thiết phải là một thứ gì lớn lao, từng bước tiến bộ nhỏ sẽ khiến chúng ta tạo ra thay đổi lớn. Suy nghĩ rằng bạn tiến bộ 1% mỗi ngày và xây dựng dựa trên nền tảng ấy. Khi làm được điều này bạn sẽ tạo ra được một tác động rất lớn và sẽ khiến chúng ta giỏi hơn 37 lần chứ không phải 365% sau một năm. Thức dậy mỗi ngày và hỏi bản thân mình cải thiện 1% nào tôi có thể thay đổi để khiến bản thân mình tốt hơn.

Đừng bao giờ ngồi chờ điều gì cả: Bạn cần chiến đấu để đi lên. Những điều tốt tới với những người ra ngoài và tìm kiếm nó, không ai đạt được sự vĩ đại bằng cách đợi nó tìm tới mình.

Tìm kiếm người chỉ dẫn: Tìm kiếm người cố vấn thích hợp có thể đưa ra lời khuyên về những việc bạn nên tập trung, những việc bạn nên làm và những trải nghiệm bạn nên tìm kiếm.

Đừng ưu tiên lương bổng hơn kiến thức: điều quan trọng trong những ngày đầu sự nghiệp của bạn là tìm kiếm một môi trường kiến bạn có thể tiếp xúc với mọi yếu tố của doanh nghiệp để học hỏi. Tất cả sẽ được đền đáp sau này.

Đừng chuyên môn hóa quá sớm: tổng quát hóa và cho bản thân một cơ hội để khám phá ra điều gì bạn làm giỏi nhất.

Đừng mong cơ hội sẽ đến với bạn: thay vì tìm kiếm những cơ hội tự lực thông qua việc xây dựng mối quan hệ và tìm kiếm, tôi cảm thấy vui vẻ với việc chờ đợi trong sự mong đợi rằng kiến thức và chuyên môn của tôi sẽ thu hút mọi người tới với tôi. Điều ấy không xảy ra đâu.

Viết sớm hơn: Cho bạn một cơ hội để trở thành người có ảnh hưởng chính trong lĩnh vực mà bạn làm. Viết một chút mỗi ngày. Viết nhiều hơn mỗi tuần và cố gắng viết một cuốn sách.

Học ngoại ngữ: Học những thứ hữu dụng. Biết nói 1 thứ tiếng cũng ổn, tiếng nước nào cũng được nhưng phải có lý do rõ ràng. Điều này sẽ giúp chúng ta giao tiếp và kết nối với mọi người dễ dàng hơn, giúp bạn thông minh hơn.

Đừng nghĩ rằng bạn cần làm việc nhiều giờ để gây ấn tượng với mọi người: Nhận ra giá trị thực sự của thời gian rảnh và bảo vệ nó, không một ai khi nằm trên giường lúc hấp hối lại mong muốn rằng giá như họ đã làm việc nhiều hơn.

Tin tưởng bản thân: Điều khiến tôi hối tiếc nhất đó là không tin tưởng bản thân mình để xây dựng những thứ có giá trị sớm hơn. Mọi thứ xung quanh chúng ta được làm và tạo ra bởi những người không hề thông minh hơn chúng ta. Chúng ta có thể thay đổi và ảnh hưởng tới bất kỳ điều gì.

Tầm ảnh hưởng của chúng ta chỉ bị giới hạn bởi việc thiếu trí tưởng tượng. Dám ước mơ, tạo dựng, dẫn đầu và thay đổi thế giới.

Cảm ơn mọi người đã theo dõi, đến đây là kết thức. Mong bài chia sẻ này sẽ mang tới những bài học tuyệt vời dành cho mọi người.

Đừng quên like và comment ủng hộ mình nhé!

Xem thêm

>>Chuyện vui vẻ đầu tuần: Cậu bé chuyên phân phát niềm vui cho mọi người!

Nguồn medium

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 731 Xem / 37 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 275 Xem / 17 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 190 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 370 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,740 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,336 Xem / 58 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên