4 dấu hiệu cho thấy trader đang giao dịch quá mức? Anh em có đang như vậy?

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,943
Giao dịch quá mức là một căn bệnh mãn tính của trader. Độ hủy hoại của nó không thua kém gì căn bệnh đu đỉnh bắt đáy cả. Nếu trader nào mắc phải một trong hai căn bệnh này mà không chữa nổi thì coi như ung thư màng túi giai đoạn cuối, không còn cách cứu chữa.

Phòng bệnh thì hơn chữa bệnh, chúng ta cần phải biết dấu hiệu hay triệu chứng mà căn bệnh giao dịch quá mức xuất hiện như thế nào và có biện pháp diệt trừ nó từ trong trứng nước.

Quay lại vấn đề chính, anh em ai cũng biết giao dịch quá mức sẽ hủy hoại tâm lý và số tiền trong tài khoản của trader như thế nào. Giao dịch nhiều không phải là tốt, nó sẽ làm cho anh em cảm thấy tâm lý càng ngày càng áp lực hơn, ý chí bắt đầu mỏi dần, độ bình tĩnh bắt đầu giảm sút, khả năng phân tích trở nên không khách quan, và tâm trạng thì hưng phấn quá mức. Kết quả chỉ có 1, đó là bộ combo tuyệt vọng + thua lỗ.

4-dau-hieu-cho-thay-trader-dang-giao-dich-qua-muc-anh-em-co-dang-nhu-vay-2.jpeg

Do đó, anh em cần phát hiện ra những dấu hiệu giao dịch quá mức để có thể dừng lại kịp thời trước khi sa lầy vào vũng bùn khó mà thoát ra được.

Tôi sẽ nêu ra một số góc nhìn về các dấu hiệu giao dịch quá mức. Nhưng theo kinh nghiệm của anh em, thì anh em thấy những dấu hiệu nào xuất hiện khi một trader có biểu hiện giao dịch quá mức. Xin mời cho ý kiến để cùng nhau học hỏi nhé.

1. BẮT ĐẦU ĐẶT NHỮNG LỆNH KÉM CHẤT LƯỢNG, KHÔNG THEO QUY TẮC

Bạn phải đặt câu hỏi tại sao lại đặt những lệnh kém chất lượng và không theo quy tắc của hệ thống? Có phải trước đó bạn đã giao dịch quá nhiều lệnh lỗ và cảm thấy trade theo quy tắc thì phải chờ đợi quá lâu để có 1 lệnh chất lượng? Bạn thử vận may mình bằng cách đặt nhiều lệnh không theo quy tắc nữa?

Hãy nhớ rằng, một khi bạn bước ra ngoài những quy tắc đó, tức là bạn tự thoát ra khỏi vòng bảo vệ an toàn của mình. Thường thì khi vào những lệnh kém chất lượng, kết quả sẽ là thua lỗ. Luôn luôn là như vậy.

4-dau-hieu-cho-thay-trader-dang-giao-dich-qua-muc-anh-em-co-dang-nhu-vay-5.jpg

Lạc lối trong mê cung đặt lệnh

Cách xử lý là như thế nào? Mỗi lần vào lệnh, bạn cần phải siêng năng chụp lại màn hình, trước khi chụp, hãy ghi lên chart những thông tin như tại sao lại vào lệnh đó, lý do gì, stoploss đặt ở đâu, takeprofit bao nhiêu, có phương án dự phòng không? Và đặc biệt là bạn chắc bao nhiêu % với lệnh này.

Câu hỏi cuối cùng rất quan trọng, vì khi bạn xét đến điều này, bạn sẽ không vào lệnh bừa bãi nữa. Bản thân một lệnh chất lượng nó cũng mang tính rủi ro rất cao, huống chi là vào lệnh bừa bãi. Đây sẽ là bộ lọc ngăn chặn cho bạn những lần vào lệnh vô lý.

2. Giao dịch quá nhiều cặp tiền mà bạn không hiểu rõ

Như đã nói từ rất nhiều bài trước, các bạn chỉ nên giao dịch trên cặp tiền hoặc hàng hóa mà bạn hiểu rõ nhất: hiểu tính cách, độ biến động, xu hướng giá, hành động của từng cây nến,... để từ đó bạn có thể đưa ra chiến lược cho phù hợp.

Ví dụ: bạn đang trade Forex, nhưng có người trade OIL ngon quá và hô hào với bạn, bạn lập tức trade thêm OIL. Vài ngày sau, một người môi giới quảng cáo với bạn trade SP500 và DAX rất ngon, chạy êm, không lộn xộn như OIL chẳng hạn. Thế là bạn add chart SPX và DAX vào với tư duy rằng cái nào có tín hiệu thì mình vào, tội gì mà bỏ.

Tuy nhiên, nếu bạn đã trade một thời gian sẽ hiểu, không phải tất cả cặp tiền và hàng hóa đều đi giống nhau. Do đó, bạn không thể áp dụng hệ thống của bạn đang trade cho các cặp tiền khác nhau. Chỉ một ví dụ đơn giản thôi, system trade theo xu hướng ở cặp USDJPY để sử dụng cho GBPJPY hoặc chỉ số DAX là thất bại toàn tập.

Phương pháp dành cho chứng khoán cơ sở mà áp dụng cho chứng khoán phái sinh chỉ có thể đem lại nỗi bất hạnh cho trader.

Nếu bạn có hành động này thì đó là biểu hiện bạn đã trade quá mức rồi đấy.

3. TRADE KHUNG LỚN CHƯA XONG, CHUYỂN QUA KHUNG NHỎ HƠN ĐỂ TÌM CƠ HỘI

Có một tâm lý luôn tồn tại ở những trader giao dịch quá mức là họ sẽ bắt đầu chuyển sang khung thời gian nhỏ hơn để tìm thêm điểm vào lệnh. Lý do có thể là khung lớn có quá ít điểm vào lệnh. Họ phải chờ đợi trong mỏi mòn.

Ban đầu, các trader thường hay giao dịch khung H1 và hạn chế của khung H1 là không phải lúc nào cũng có lệnh để vào. Thế là họ sẽ chuyển sang khung M15 hay thậm chí là khung M5, ở đây thì có nhiều tín hiệu hơn.

4-dau-hieu-cho-thay-trader-dang-giao-dich-qua-muc-anh-em-co-dang-nhu-vay-4.jpg

Nôn nóng chuyển sang khung nhỏ hơn

Đó là dấu hiệu cho thấy bạn đang muốn giao dịch vượt giới hạn.

Cách xử lý như thế nào? Hãy nhất quyết với bản thân rằng giao dịch theo 1 khung duy nhất. Chỉ sử dụng đa khung thời gian theo 1 phương pháp cụ thể chứ không phải là để thay thế cho khung thời gian cũ.

4. TRADE CẢ KHI THỊ TRƯỜNG SIDEWAYS

Tất cả mọi sách vở, báo đài đều khuyên chúng ta giao dịch theo xu hướng. Vì khi thị trường sideways là lúc thị trường khó đánh nhất.

Nhưng nếu bạn vẫn có ý muốn vào lệnh khi biết rõ thị trường đã vô hướng tức là bạn đã nghiện trading rồi đấy. Cách tốt nhất là tắt màn hình và ra ngoài chơi. Chờ cho đến khi nào thị trường có hướng rõ ràng thì hãy vào lại.

4-dau-hieu-cho-thay-trader-dang-giao-dich-qua-muc-anh-em-co-dang-nhu-vay-3.jpg

Kết cục của trader giao dịch quá mức

Trên đây là 4 dấu hiệu cho thấy bạn đã bị nghiện trade hoặc đang trade quá mức. Theo quan điểm của tôi là như vậy, anh em có biểu hiện gì, chia sẻ cho mọi người cùng biết nhé. Lucky Trading!

Xem thêm:

>> Phương pháp giao dịch theo số tự nhiên đơn giản nhưng không đơn giản

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Chỉnh sửa lần cuối:
may quá em đọc được bài của bác đúng bệnh em mới chớm!! ôi thật vi diệu ( cảm ơn bác về bài viết mà em đang chớm mắc phải )

may quá em đọc được bài của bác đúng bệnh em mới chớm!! ôi thật vi diệu ( cảm ơn bác về bài viết mà em đang chớm mắc phải )

Tôi trước đây cũng bị bệnh trade quá mức, nếu thắng thì có 1 chuỗi thắng dài, tài khoản có thể nhân 2-3 lần, nhưng thua thì cháy tài khoản rất nhanh. Sau đó tôi khắc phục bằng cách nghỉ chơi và nghiên cứu viết EA theo chiếc lượt trade của mình, backtest có lợi nhuận thì đưa EA vào trade, tuyệt đối không can thiệp vào lệnh của EA nếu thấy lệnh chưa hợp lý thì code lại EA, đó cũng là một cách cai nghiện trade quá mức.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,842 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 840 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,677 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 333 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,492 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên