4 điều tưởng chừng đơn giản nhưng hiếm trader chứng khoán nào làm được một cách trọn vẹn!

4 điều tưởng chừng đơn giản nhưng hiếm trader chứng khoán nào làm được một cách trọn vẹn!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,387
29,036
Nếu anh em đã sẵn sàng cho việc giao dịch cổ phiếu, thì việc lập kế hoạch trước khi giao dịch là điều hiển nhiên. Nếu đến cả nguyên tắc cơ bản nhưng cực kì quan trọng này mà bạn còn không chịu làm nữa thì kết quả giao dịch không phải hỏi nhiều. Dưới đây là bốn điều bạn phải làm trước khi bắt đầu giao dịch.

Giải quyết các khoản nợ tại các tổ chức tài chính

Dở nhất của một trader đó là vay nợ để giao dịch. Tệ hơn nữa đó là giao dịch trong khi lúc nào cũng có một khoản nợ chờ chực ngay trước mắt. Các bạn ai ai cũng biết vay nợ tại các tổ chức tài chính luôn có lãi, và mức lãi đó dù ít hay nhiều đều khiến chúng ta khó chịu. Vì coi như mỗi tháng có một khoản tiền không cánh mà bay.

Nếu như bạn yêu thích giao dịch, bạn muốn kiếm được tiền từ việc trading, thì đây là một trong 4 điều phải lưu ý đầu tiên để có được một kết quả giao dịch tốt.

Thiết lập ngân sách

Mỗi người đều có khả năng tài chính khác nhau. Có những người có mức tài sản cá nhân cao nên có thể họ cho phép đầu tư một khoản tiền lớn. Còn mình thì hay kiếm mấy tài khoản cent để giao dịch, vã quá thì mình mở demo mình giao dịch cũng được. Nhưng dù vốn lớn hay vốn nhỏ, bạn vẫn phải đặt ra ngân sách dựa trên khả năng tài chính sẵn có của mình. Và tuyệt đối đừng làm điều này một cách qua loa cho xong chuyện. Cách bạn làm việc là cách mà thị trường trả lại cho bạn một kết quả xứng đáng.

Bước đầu tiên, bạn nên đánh giá dòng tiền của bạn. Xác định những khoản thu nhập khả dụng của bạn mỗi tháng. Sau đó hãy dành riêng một khoản cho những trường hợp xấu nhất xảy ra trong quá trình bạn giao dịch. Chứ chớ có dại mà bỏ hết trứng vào một rổ. Khi đã sắp xếp ổn thỏa các khoản chi trong cuộc sống, khoản tiền còn dư ra lúc này chúng ta có thể đầu tư vào việc giao dịch.

Hiểu được giao dịch của bạn

Trading là công việc rất phức tạp và đòi hỏi nhiều sự kiên nhẫn, học hỏi. Bạn cần có hiểu biết nhất định về thị trường chứng khoán và luôn phải thiết lập sẵn mức độ chịu rủi ro cho một chiến lược đầu tư.

Mỗi quyết định bạn đưa ra, bạn cần hiểu được mức độ lợi hại của nó, vì sao bạn chấp thuận tham gia. Và một khi tiền của bạn đã được đưa vào thị trường rồi, thì bạn không cần phải lăn tăn và nghi ngờ quyết định của bản thân nữa bởi vì bạn đã hiểu rõ giao dịch của bạn rồi.

Giao dịch có kiểm soát

Một khi đã đưa tiền vào thị trường thì căn bản bạn không thể kiểm soát được giá cả. Bạn cần phải chấp nhận kết quả ngay cả khi mất tất cả vốn của mình. Điều duy nhất bạn có thể kiểm soát được lúc này đó là tâm lý và cách thức thoát ra khỏi thị trường.

Nếu như giao dịch mà không hề có kiểm soát về mặt tâm lý, vào ra lệnh vô tội vạ thì rõ ràng cái danh “trader” chỉ là hư danh. Vào lệnh có thể giống nhau nhưng cách thức thoát lệnh, cách thức kiểm soát tâm lý trong suốt quá trình giao dịch mới là điều làm nên khác biệt của mỗi trader. Vậy nên tuyệt đối đừng bao giờ giao dịch theo bản năng, mà hãy cố gắng kiểm soát những gì bạn có khả năng kiểm soát được.

4 điều tưởng chừng đơn giản này, nhưng lại hiếm có trader nào làm tốt hết cả 4. Tuy nhiên chỉ cần chúng ta ý thức được những điều trên, có thể thực hiện chưa tốt nhưng tuyêt đối đừng bao giờ phớt lờ. Con đường trở thành trader chuyên nghiệp sẽ ngày càng rộng mở!

Chúc anh chị em trên diễn đàn cuối tuần vui vẻ! Và đừng quên like bài viết cho mình nữa nhé. Many Thanks!

Trích nguồn: talk-business.co.uk

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 803 Xem / 45 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 185 Xem / 6 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,905 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 218 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,442 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên