4 kỹ thuật giao dịch giúp anh em trader tiếp tục vào thêm lệnh để gia tăng lợi nhuận với rủi ro thấp

4 kỹ thuật giao dịch giúp anh em trader tiếp tục vào thêm lệnh để gia tăng lợi nhuận với rủi ro thấp

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,337
28,935
Các trader thường thiếu kỹ năng để vào lại lệnh hoặc thêm khối lượng giao dịch cho lệnh đã có. Trong bài viết này, mình xin chia sẻ 5 cách giúp anh em trader có thể thêm vào giao dịch hiện tại hoặc tìm cơ hội vào lại lệnh trong thị trường có xu hướng.

Đường trung bình

Sử dụng đường trung bình động có lẽ là một trong những kỹ thuật được sử dụng phổ biến nhất khi nói đến việc tham gia giao dịch hoặc vào thêm lệnh trong một thị trường có xu hướng.

Về việc chúng ta nên sử dụng đường trung bình nào để giao dịch thì còn tùy thuộc vào thị trường và phong cách giao dịch của bạn. Nhưng nếu thị trường có cú hồi sâu, thì bạn nên sử dụng đường trung bình có chu kỳ cao hơn. Nếu như trong quá trình sử dụng bạn thấy không phù hợp thì có thể lựa chọn lại chu kỳ của đường trung bình phù hợp với phương thức giao dịch của bạn.

Tuy nhiên, một điều quan trọng ở đây bạn cần nhớ đó là bạn không nên tự động nhập lệnh khi giá tiếp cận đường trung bình. Đặt các lệnh chờ ở đường trung bình cũng không phải là một ý tưởng tốt. Thay vào đó, bạn hãy đợi cho đến khi giá cắt qua đường trung bình và sau đó quay trở lại hướng ban đầu. Bằng cách này bạn có thể tránh giao dịch vào thời điểm thị trường đảo chiều.

Hỗ trợ kháng cự

Sử dụng hỗ trợkháng cự, đặc biệt là khi nói đến đường xu hướng cũng là một cách phổ biến để giao dịch. Khi bạn đã xác định đường xu hướng, hỗ trợ hoặc kháng cự hợp lệ, việc bạn cần làm là đợi lần chạm tiếp theo vào các ngưỡng này và sau đó vào thêm lệnh giao dịch sau khi giá bật ngược lại từ trendline.

Sai lầm mà nhiều nhà giao dịch mắc phải là họ giao dịch một cách mù quáng với các ngưỡng cản này mà không có sự xác nhận. Bạn có thể vào lệnh trực tiếp với những ngưỡng cản này, nhưng như vậy thì bạn không tránh được những trường hợp thị trường bị phá vỡ, khi trendline không giữ được giá. Như biểu đồ bên dưới:

Phá vỡ đỉnh/đáy

Đây là cách giao dịch tương đối thận trọng dựa vào các điểm xoay của thị trường.

Trong thị trường tăng, giá thường tạo đỉnh đáy cao hơn và giữa các đỉnh đó thị trường thường có sự điều chỉnh. Và ngược lại với thị trường giảm. Khi thị trường điều chỉnh, bạn có thể sử dụng các kỹ thuật giao dịch với đường trung bình hoặc trendline như đã đề cập ở trên.

Nếu bạn vào lệnh khi giá phá đỉnh ở thị trường tăng và đáy ở thị trường giảm thì có thể bạn đã vào lệnh ở mức giá không đẹp nhưng điều này lại xác nhận xu hướng tiếp tục và được động lực đang hỗ trợ cho xu hướng.

Do đó, miễn là xu hướng tiếp tục thì một nhà giao dịch có thể sử dụng các đỉnh đáy đó để tiếp tục vào thêm lệnh cho một vị thế. Một khi giá không thể tạo đỉnh đáy mới, thì nhà giao dịch xem xét nên thoát lệnh của mình.

Các mức trên Fibonacci

Sử dụng các mức Fibonacci là một cách khách quan hơn để tham gia giao dịch vì các mức Fibonacci được cố định. Sau đó, trader có thể vào thêm lệnh khi mỗi mức Fibonacci bị phá vỡ.

Tuy nhiên, các cú hồi sẽ là thách thức lớn nhất khi sử dụng Fibonacci và các nhà giao dịch có thể dùng thêm đường trung bình động để xác nhận giá thay đổi hướng đi. Bên cạnh đó, trader không nhất thiết vào lệnh hết tất cả các mức trên Fibo, mà có thể lựa chọn ra những mức quan trọng và giao dịch với nó là được.

Trên đây là 4 cách vào thêm lệnh cho các giao dịch của trader. Và chúng ta đừng quên các ngưỡng hỗ trợkháng cự trên biểu đồ và hãy lên kế hoạch thoát lệnh trước khi tham gia giao dịch.

Việc vào thêm lệnh không hẳn là thêm rủi ro cho anh em trader nếu như chúng ta chia nhỏ lệnh giao dịch ngay từ đầu. Nếu thị trường đi ngược lại vị thể của chúng ta ngay từ thời điểm mới vào lệnh đầu tiên, thì trader đó cũng chỉ mất một phần nhỏ. Nhược điểm của cách quản lý giao dịch này đó là nếu vào một vị thế đầy đủ ngay từ đầu thì có lẽ trader đã kiếm được mức lợi nhuận lớn hơn. Tuy nhiên chúng ta nên học cách giảm thiểu rủi ro trước khi kiếm được lợi nhuận lớn. và lưu ý rằng, lợi nhuận lớn đi kèm với rủi ro lớn.

Hy vọng bài viết hữu ích với mọi người nhé :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Trích nguồn: optimusfutures

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Mấy anh em khác thì em không biết, nhưng còn e thì chủ yếu dời dừng lỗ là chính. Lâu lâu mới có cơ hội nhồi thêm lệnh á anh :):)
Tháng vài tháng bắt được trend mới bắt đầu, may ra được kèo thôi em nhỉ. Cứ supply demand, support resitant theo phân tích hàng tuần của em Thúy rồi tìm các tín hiệu xác nhận thì vào thôi nhỉ.
Kèo nhồi vị thế đánh giải trí thôi. Khi nào em Thúy đã giao dịch kèo đó thì kể lại anh em cho vui nhé.

Tháng vài tháng bắt được trend mới bắt đầu, may ra được kèo thôi em nhỉ. Cứ supply demand, support resitant theo phân tích hàng tuần của em Thúy rồi tìm các tín hiệu xác nhận thì vào thôi nhỉ.
Kèo nhồi vị thế đánh giải trí thôi. Khi nào em Thúy đã giao dịch kèo đó thì kể lại anh em cho vui nhé.
Hì. Dạ. Như em UJ khung H4 hiện tại trong bài phân tích hằng ngày e có nói anh nà. Em đó hiện tại trade theo kiểu đó được, nhưng trend H4 thì ko đc bền nên khi cần thoát thì vẫn phải thoát thôi anh nà :):)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên