4 Lỗi sai cơ bản của trader khi đặt điểm dừng lỗ

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,331
28,931
Stoploss trong trading gần như là nguyên tắc bắt buộc phải có trong nguyên tắc giao dịch. Rất nhiều trader quan tâm đến việc đặt stoploss sao cho đúng cách để giảm thiểu thua lỗ cho trader.

Bài viết này chia sẻ cho anh em 4 lỗi sai cơ bản khi đặt stoploss, hi vọng phần nào giúp anh em lưu ý nhiều hơn trong việc quản lý vốn khi giao dịch nhé.

1 Đừng đặt stoploss quá chặt chẽ

Lỗi sai phổ biến đầu tiên đó đặt stoploss quá gần. Ai cũng biết được rằng trong trading, một chiến lược tốt là một chiến lược có mức thua lỗ thấp và mức lợi nhuận cao, để gia tăng tỷ lệ RR. Tuy nhiên các bạn lưu ý, ai cũng muốn điều này nhưng nó cần phải phù hợp với điều kiện thị trường hiện tại.

Lưu ý rằng, một chiến lược giao dịch cần đạt được lợi nhuận trước khi khi dừng lỗ. Điều đó có nghĩa là nếu bạn đặt stoploss quá gần thì khả năng bạn sẽ bị dừng lỗ trước khi chốt lời đó.

Đặc biệt lưu ý đến biến động thị trường hiện tại, nó ảnh hưởng trực tiếp đến lệnh giao dịch của bạn. Nếu bạn đặt stoploss ở mức 20 pip, nhưng biến động thị trường trung bình 2 tuần gần đây là 70 pip thì lúc này bạn cần xem lại điểm đặt stoploss của mình.

Vậy cho nên, đừng đặt stoploss quá gần và cần phải lưu ý đến biến động thị trường.

2. Sử dụng khối lượng giao dịch để xác định điểm stoploss

Có ngĩa là bạn không phân tích điểm đặt stoploss ngay từ đầu, mà sẽ sử dụng khối lượng giao dịch để tính toán ra điểm đặt stoploss. Đây là ý tưởng đặt stoploss hết sức là tồi.

Khối lượng giao dịch bạn xác định căn bản không liên quan gì đến cách thị trường di chuyển. Và đó mới là cái bạn nên quan tâm khi đặt stoploss.

Nếu bạn đã lựa chọn được điểm vào lệnh theo phân tích của mình, thì bạn cũng nên làm điều tương tự với điểm đặt stoploss.

Có nghĩa là bạn nên đặt điểm stoploss theo nguyên tắc giao dịch, theo tín hiệu hoặc dựa vào cách thị trường di chuyển để đặt stoploss, chứ đừng dựa vào chủ ý cá nhân của mình nhé.

3. Đặt stoploss quá xa

Đây là sai lầm phổ biến thứ 3 mà trader thường mắc phải khi đặt stoploss. Đó là điểm dừng lỗ quá xa.

Khi đặt điểm dừng lỗ quá xa, đồng nghĩa với việc bạn giảm tỷ lệ RR cho lệnh giao dịch của mình xuống. Nếu bạn vẫn kỷ vọng tỷ lệ RR cao trong khi điểm dừng lỗ xa thì thị trường sẽ mất nhiều pip và nhiều thời gian hơn để lệnh giao dịch có được lợi nhuận. Trong thời gian này, mọi biến sosos đều có thể xảy ra, và bạn cũng có thể bị dừng lỗ nếu nếu giá không đủ động lực để đi đến chốt lời.

Hãy cố gắng đặt stoploss gần với điểm vào lệnh nhất có thể nhưng cần phải dựa vào biến động giá để đặt stoploss cho hợp lý.

4. Đặt stoploss chính xác ngay mức kháng cự hỗ trợ

Xa quá không được, gần quá không xong. Vậy đâu mới là điểm dừng lỗ tốt?

Đặt điểm dừng lỗ không chính xác với ngưỡng kháng cự hỗ trợ là một trong những cách đặt stoploss tốt. Phân tích kỹ thuật, tín hiệu giao dịch cũng là những cách tốt để đặt stoploss.

Nếu bạn đang mua, bạn nên đặt stoploss bên dưới ngưỡng hỗ trợ, ở gần đó chứ không phải là chính xác với ngưỡng hỗ trợ.

Nếu bạn đang bán, bạn nên đặt stoploss bên trên ngưỡng kháng cự, ở gần đó chứ không phải là chính xác với ngưỡng kháng cự.

Tại sao chúng ta không đặt chính xác với ngưỡng kháng cự hỗ trợ luôn? Đó là vì thị trường có thể tiếp cận ngưỡng kháng cự hỗ trợ và retest. Sau đó thị trường có thể quay đầu lại từ đó. Nếu bạn đặt stoploss chính xác ở ngưỡng kháng cự hỗ trợ thì khả năng cao là bạn sẽ bị dừng lỗ.

Nếu bạn đặt stoploss cách một vài pip bên ngoài ngưỡng kháng cự hỗ trợ, thì khi giá vượt qua ngưỡng kháng cự hỗ trợ, bạn có thể ít nhiều chắc chắn sự phá vỡ này đã xảy ra và lệnh giao dịch của bạn bị stoploss. Lúc này chúng ta có thể thừa nhận mình sai và điểm đặt stoploss thì vẫn đúng.
Hi vọng bài viết phần nào giúp anh em trader lưu ý hơn trong việc đặt stoploss nhé.

Trích nguồn: babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 853 Xem / 56 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 9 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên