4 mẹo tách rời cảm xúc khỏi quyết định giao dịch

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Cảm xúc là thứ hay xen vào suy nghĩ con người, khiến cho các quyết định giao dịch của ta mang tính chủ quan, từ đó phá vỡ các quy tắc trong hệ thống và cuối cùng là thua lỗ. Trong dài hạn, các quyết định giao dịch đầy tính cảm xúc sẽ không mang lại kết quả gì khác là tài sản bị suy giảm dần và cháy.

Bài này giúp anh em tách rời cảm xúc khỏi quyết định giao dịch chỉ bằng 4 mẹo đơn giản, anh em ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài mẹo trading hay tiếp theo nhé!

Tách rời cảm xúc - 1: Ghi lại nhật ký

Ai cũng biết ghi lại nhật ký là quan trọng, nhưng giá trị của nó còn nhiều hơn thế. Ghi lại nhật ký giúp anh em nhận thức được rõ cảm xúc khi vào lệnh thời điểm đó là gì, từ đó tránh lặp lại các lần sau.

Nhận thức, ý thức được cảm xúc thời điểm là gì là cách duy nhất để không mắc lại lại sai lầm. Mỗi khi anh em vào lệnh, hãy ghi vào nhật ký 1 cột "cảm xúc lúc đặt lệnh". Lúc đó anh em có tham không? Có sợ không? Có sợ lỡ kèo không? Có tiếc nuối, hay hy vọng không? Tất cả đều là các cảm xúc gây hại cho tài khoản trader.

Có thể anh em chưa biết, việc viết ra cảm xúc của bản thân khiến con người dễ dàng kiểm soát được cảm xúc đó hơn. Đây là 1 mẹo tâm lý học rất hay. Khi anh em cảm thấy tiêu cực, hãy viết ra những cảm xúc tiêu cực đó, anh em sẽ thấy nhẹ nhõm hơn.

Tách rời cảm xúc - 2: Suy nghĩ lại

Mỗi khi cảm thấy đã quyết định vào lệnh, hay thoát lệnh, hay bất kỳ hành động quan trọng nào đó, hãy thử nghĩ lại một lần nữa.

Cho đầu óc anh em 1 cơ hội nữa. Nghĩ lại xem làm điều đó có đúng không. Có tuân theo quy tắc không. Quan trọng hơn, hành động đó nằm trong kế hoạch đã vạch ra trước của anh em, hay chỉ là 1 ham muốn nhất thời? "Tự nhiên mình muốn đóng lệnh quá, lỡ mai nó đảo chiều thì sao?" trong khi cái trade đó chưa đạt mục tiêu chốt lời, là ví dụ điển hình của hành động theo ham muốn nhất thời.

Tách rời cảm xúc - 3: Đếm tới 10

Một cách khác để tách rời cảm xúc khỏi quyết định giao dịch là đếm từ 1 tới 10. Thật chậm. Đếm xong rồi hãy hành động.

1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10.

Xong. Anh em sẽ cảm thấy nhẹ nhàng hơn, sáng suốt hơn. Rồi hành động. Đó là lúc đầu óc anh em sảng khoái và chính xác nhất. Sau khi đếm xong rồi mà vẫn còn phân vân không biết có nên làm hay không, đừng làm. Anh em chưa đủ chắc chắn đâu.

Tách rời cảm xúc - 4: Hãy lên kế hoạch thật chi tiết và làm theo nó

Thật chi tiết! Phải nói là cực kỳ chi tiết nhé anh em. Một kế hoạch sơ sài chẳng giúp ích gì trong trường hợp này, nó càng làm cho anh em phân vân hơn.

Anh em tưởng tượng mình là cơ trưởng của 1 chiếc máy bay. Trước khi cất cánh, cơ trưởng phải đảm bảo tất cả các bộ phận, thành phần của máy bay đều ổn, tình trạng tốt, thoả mãnn tất cả các tiêu chí, thì mới được khởi hành. Giống như 1 cái checklist vậy. Hãy biến kế hoạch trading của anh em thành 1 cái checklist. Thoả hết mới vào lệnh.

ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài mẹo trading tiếp nhé anh em !

Nguồn forexcrunch

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Hiệu quả, Chỉ khác là thay vì đến từ 1 tới 10 thì sau khi lên kế hoạch rõ ràng thì tui kệ mẹ nó

Cái mục đếm từ 1 --> 10 khá là hay, mình sẽ áp dụng nó mỗi khi vào lệnh.
Cảm ơn bạn nhé!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,042 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 333 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,366 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên