4 Nhân tố cực kỳ quan trọng, như phao cứu sinh giúp trader thoát khỏi thất bại trong thị trường!

4 Nhân tố cực kỳ quan trọng, như phao cứu sinh giúp trader thoát khỏi thất bại trong thị trường!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,376
29,019
Hầu hết các trader thất bại và sớm rời khỏi thị trường khi mà họ chưa kịp được học những bài học đáng giá mà thị trường đang cố dạy cho họ.

Có những điều mặc dù thị trường đã cố nói với bạn nhưng bạn không chịu thực hiện hoặc bạn căn bản không biết đó là điều quan trọng để bạn thành công. Vậy nhưng điều gì xác định số phận cho tài khoản của trader?

Rất nhiều yếu tố nhé. Nhưng hầu như trader thất bại ít nhiều đều do thiếu đi quản lý vốn và kế hoạch giao dịch. Trader thường sẽ gặp phải những vấp ngã trong trading, có những bài học cực kỳ khó nuốt. Nhưng chỉ có tiếp nhận chúng thì trader mới có thể bắt đầu sử dụng phương pháp và các nguyên tắc giao dịch một cách chính xác được.

Trong bài viết này, mình xin nêu lên 4 nhân tố cực kỳ quan trọng giúp trader tránh khỏi được sự thất bại trong trading.

Không bao giờ được bỏ qua rủi ro

Ngay cả các nhà giao dịch giỏi nhất trên thế giới chỉ có tỷ lệ thắng 50% trong dài hạn và thường xuyên gặp những đơtj thua lỗ liên tiếp. Nếu bạn muốn thực hiện giao dịch, điều quan trọng nên được cân nhắc đầu tiên đó là xác định khối lượng bạn sẽ tham gia giao dịch. Muốn xác định được con số này, bạn cần phải nắm được điểm mà bạn sẽ đặt dừng lỗ. Từ đó bạn cũng sẽ viết được số tiền mà bạn sẽ chịu tổn thất là bao nhiêu.

4-nhân-tố-quan-trọng-giúp-trader-thoát-khỏi-thất-bại-trong-trading-traderviet-1.jpg

Đừng nên đặt rủi ro cao hơn 1-2% số vốn của mình. Nếu bạn chịu rủi ro nhiều hơn, thì việc tài khoản bạn bị tàn phá khi gặp một đợt thua lỗ liên tiếp chỉ là vấn đề thời gian. Đôi khi vài lệnh thua lỗ liên tiếp bạn có thể chịu được, nhưng điều bạn không hề hay biết đó là tâm lý của bạn đang từ từ chiếm lấy suy nghĩ bạn lúc nào không hay và có thể chúng khiến bạn ra những quyết định giao dịch sai lầm. Đó mới là điểm đáng sợ của việc không quản lý rủi ro.

Luôn có kế hoạch giao dịch

Không có kế hoạch giao dịch, bạn không phải là trader mà bạn là một con bạc thực sự. Không có kế hoạch giống như bạn đang mò mẫm trong bóng tối vậy. Có kế hoạch giao dịch, bạn đôi khi sẽ là người kiểm soát thế trận của mình chứ không phải thị trường. Kế hoạch là vũ khí giúp bạn có được điều này tuyệt đối bạn không nên vì ham muốn nhất thời mà bỏ qua nó.

Theo dõi những gì đang xảy ra trên thị trường

Trừ khi bạn là một nhà ngoại cảm thực sự hay là một nhà tiên tri tài ba và có thể dự đoán tương lai, thì bạn chẳng cần phải dựa vào những gì đang xảy ra trong biểu đồ. Mọi thứ đã có nhãn quang của bạn cho bạn biết tuốt.

Xu hướng, hỗ trợ, kháng cự, đường tủng bình và giá cả mới là sự thật, là thực tại của một trader. Khi bạn cố gắng dự đoán tương lai của thị trường theo hướng cá nhân bạn, thì lợi nhuận của bạn cũng đi theo hướng này, mọi thứ đều không có bất kỳ một sự chắc chắn nào cả.

4-nhân-tố-quan-trọng-giúp-trader-thoát-khỏi-thất-bại-trong-trading-traderviet-2.jpg

Vậy cho nên, hãy nắm chắc hành động giá hiện tại, nắm được thị trường đang diễn biến như thế nào và dựa vào đó lên kế hoạch cho mình. Đừng phỏng đoán cá nhân, cách làm này sẽ gây hại cho tài khoản của bạn.

Đừng để cái tôi của bạn tham gia giao dịch

Cái tôi của trader chỉ muốn đúng, không muốn sai. Cái tôi của trader chỉ muốn khoe khoang, không muốn thu mình khiêm tốn. Cái tôi của trader muốn bạn bè, đồng nghiệ và người khác công nhận cái tốt, cái tài của mình. Giao dịch theo bản ngã là cách giao dịch kinh khủng, giống như bạn đang bấm nút yêu cầu thị trường hãy phá hoại tài khoản của bạn đi vậy.

Đừng để cái tối của bạn lấn át đi lý trí. Bạn không có rèn luyện, không nghiên cứu, không có trải nghiệm và đúc kết thì không thể thành công được. vậy cho nên nếu thực sự muốn thành công thì dẹp cái tôi của bạn qua một bên. Bởi vì khi thua lỗ rồi, cái tôi của bạn cũng không là gì cả. Trong trading học mãi vẫn cứ có kiến thức mới, kinh nghiệm mới, chỉ có loại bỏ được cái tôi thì bạn mới tiếp thu cái mới cho bản thân mình được.

Anh em trader thấy đúng không nào? Nếu đúng thì thả tim ủng hộ nhé mọi người :D:D:D:D

Trích nguồn: Newtraderu

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,883 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 894 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,681 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 346 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 178 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 251 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,508 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên