4 phương pháp hành động giá giúp xác định xu hướng trong ngày Phần II

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,113
29,770
Ở phần đầu tiên chúng ta đã thảo luận về vai trò quan trọng của price action, đồng thời nêu 2 phương pháp kết hợp chúng với chỉ báo kỹ thuật nhằm xác định xu hướng trong ngày.

Ở phần tiếp theo này chúng ta sẽ tìm hiểu hai phương pháp còn lại và chúng hoàn toàn tập trung vào hành động giá thuần túy.

3. Những khung thời gian lớn hơn

Như đã đề cập, xu hướng là một bức tranh lớn của những gì diễn ra trên thị trường, vì vậy rất hợp lý khi chúng ta sử dụng những hành động giá ở khung thời gian cao hơn nhằm xác định chính xác xu hướng hiện tại.

Ví dụ minh họa dưới đây cho thấy cách sử dụng khung thời gian H1 để xác định xu hướng trên khung thời gian M5.
4-phuong-phap-hanh-dong-gia-giup-xac-dinh-xu-huong-trong-ngay-phan-ii-traderviet1.png

Phía trên là những thanh nến 5 phút, tương ứng phía dưới là những thanh nến tách biệt mỗi giờ.

Thanh nến H1 tạo được một điểm giá thấp mới, xác nhận một xu hướng giảm trong ngày.
Sau đó 3 giờ, xuất hiện một thanh tăng phá vỡ điểm cao của nến trước đó xác nhận một xu hướng tăng.

Đây là một dạng phân tích đa khung thời gian giản đơn, muốn tìm hiểu sâu hơn về phương pháp này bạn có thể tham khảo lại loạt bài: Triple Screen Trading System - Hệ thống giao dịch của tiến sĩ Alexander Elder

4. Đường xu hướng

Đường xu hướng tất nhiên là một công cụ không thể thiếu của price action trader, nó hữu dụng trên cả những khung thời gian cao và thấp.

Bằng cách liên kết các đỉnh/đáy lại với nhau, chúng ta có được những đường xu hướng có độ dốc và mức độ quan trọng khác nhau.

Về cơ bản, khi đường xu hướng này bị phá tức là trend đã đảo chiều. Ví dụ bên dưới cho thấy đường xu hướng giảm bị phá là tín hiệu của xu hướng tăng sau đó.
4-phuong-phap-hanh-dong-gia-giup-xac-dinh-xu-huong-trong-ngay-phan-ii-traderviet2.png

Phương pháp này không sử dụng chỉ báo hỗ trợ nào cả, tuy nhiên chúng rất hiệu quả. Cũng nói thêm rằng để sử dụng tốt công cụ này bạn cần phải rèn luyện kỹ năng vẽ những đường xu hướng.

Phương pháp tốt nhất

Sau khi đọc xong cả bốn phương pháp kể trên, chắc hẳn bạn sẽ đặt câu hỏi này. Tuy nhiên, không có một câu trả lời cụ thể. Nó phụ thuộc vào chính bạn, nếu bạn có khả năng xác định tốt những vùng kháng cự- hỗ trợ, đường trendline thì cách số 4 là dành cho bạn, nếu bạn có nhiều kiên thức,kinh nghiệm với đường MA thì là cách 1 hoặc 2.

Hãy nhớ, bất kỳ phương pháp nào cũng có điểm giới hạn của nó.

Hai phương pháp đầu tiên nghiêng về các chỉ báo kỹ thuật và chúng ta phải chọn lựa đúng chu kỳ để có những phân tích chuẩn xác.

Phương pháp sử dụng khung thơi gian lớn hơn phụ thuộc vào khung thời gian (lớn) mà bạn chọn để phản ánh xu hướng của khung thời gian giao dịch.

Phương pháp cuối cùng được đánh giá có tiềm năng nhất nhưng với điều kiện bạn phải có kỹ năng xác định những đường trendlines, nếu không tín hiệu mà bạn nhận được chỉ càng rối thêm mà thôi.

Safe trading,
Nguồn TSR

>> 10 bí kíp giúp nhận định thị trường đảo chiều của Dan Zanger

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
trong bức ảnh bìa của bài viết, là sử dụng indi để vẽ trendline hả bạn?

trong bức ảnh bìa của bài viết, là sử dụng indi để vẽ trendline hả bạn?
Hình cover mình tìm trên mạng, không có trong bài viết nên không biết chính xác. Mà nhìn rối thế kia chắc chỉ có indi thôi bác ợ :D

Mọi người cho em hỏi chút, em là newbie, đặt lệnh chờ nếu không khớp lênh thì có phải mất phí không ạ? Với lại em đang xài IC Market, sàn này commission là 0.07, có sàn nào no commission mà uy tín mọi người chỉ giúp em với, e cảm ơn nhiều ạ! :)
P/S: Thêm câu nữa là em muốn xem tài khoản của mình hiện có bao nhiêu trên MT4, mình coi chỗ nào ấy nhỉ :D Em vào history thì nó chỉ cho bik đang lời lỗ bao nhiêu thôi chứ không cho biết tổng số tiền, mong mọi người chỉ giúp :)

Mọi người cho em hỏi chút, em là newbie, đặt lệnh chờ nếu không khớp lênh thì có phải mất phí không ạ? Với lại em đang xài IC Market, sàn này commission là 0.07, có sàn nào no commission mà uy tín mọi người chỉ giúp em với, e cảm ơn nhiều ạ! :)
P/S: Thêm câu nữa là em muốn xem tài khoản của mình hiện có bao nhiêu trên MT4, mình coi chỗ nào ấy nhỉ :D Em vào history thì nó chỉ cho bik đang lời lỗ bao nhiêu thôi chứ không cho biết tổng số tiền, mong mọi người chỉ giúp :)
Trả lời câu hỏi của bạn:
1. Lệnh chờ không khớp bạn không bị mất gì cả.
2. Bạn đang bị tính com tức là tk ECN, nên giao dịch tk loại này. Nếu tk nào không bị tính com thì spread sẽ bị đẩy lên cao hơn (loại tk standard).
3. Muốn biết số tiền bạn còn bao nhiêu trên tk MT4 bạn nhìn vào Equity nhé, nếu không mở lệnh thì nó bằng với Balace.

Thân!

Trả lời câu hỏi của bạn:
1. Lệnh chờ không khớp bạn không bị mất gì cả.
2. Bạn đang bị tính com tức là tk ECN, nên giao dịch tk loại này. Nếu tk nào không bị tính com thì spread sẽ bị đẩy lên cao hơn (loại tk standard).
3. Muốn biết số tiền bạn còn bao nhiêu trên tk MT4 bạn nhìn vào Equity nhé, nếu không mở lệnh thì nó bằng với Balace.

Thân!
Dạ em cảm ơn Anh rất nhiều ạ :) Chúc A buổi tối vui vẻ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 223 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 877 Xem / 62 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 108 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 91 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,967 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 227 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên