4 thứ bắt buộc phải có trong nhật ký giao dịch của anh em

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Ghi lại nhật ký giao dịch là một trong các mẹo và chiến lược được khuyên nhiều nhất trong giới Trader, và hầu như bất kỳ Trader huyền thoại nào cũng đều thực hiện nó đều đặn. Ghi nhật ký giao dịch không hề khó hay tốn nhiều công sức mà nó lại có hiệu quả cực lớn, giúp chúng ta khôn ra rất nhiều sau mỗi lệnh. Nhưng ghi nhật ký giao dịch mà thiếu 1 trong 4 thứ sau đây thì sẽ chẳng có tác dụng gì đâu anh em.

Nhật ký giao dịch: Tỷ lệ lời lỗ - Risk:Reward ratio của mỗi lệnh

Mình nghĩ là rất nhiều anh em bỏ qua thứ này khi ghi nhật ký giao dịch. Đừng coi thường nó nha anh em. Bản thân tỷ lệ lời lỗ là rất quan trọng, nhưng việc ghi lại RR của mỗi lệnh cũng quan trọng không kém. Sau 1 giai đoạn giao dịch, việc ghi lại RR của mỗi lệnh giúp anh em thấy được tỷ lệ lời lỗ trung bình của mình, từ đó sẽ nhắm vào tỷ lệ đó trong các lệnh trong tương lai. Ví dụ sau chuỗi 100 lệnh, anh em tính được tỷ lệ lời lỗ trung bình là 1.75:1, thì khi vào các lệnh sau chỉ nên nhắm vào các setup cho RR bằng hoặc cao hơn 1.75, ít hơn thì không vào. Việc này kiểu như 1 tấm lọc kèo cho anh em, các kèo nào có RR thấp hơn trung bình thì không đủ chất lượng để vào.

Nhật ký giao dịch: Tỷ lệ thắng - Winrate

Tỷ lệ thắng cũng là thứ anh em cần ghi lại sau 1 chuỗi lệnh, vì nó cho thấy khả năng dự đoán và phân tích của anh em. Mình thấy nhiều anh em hơi đánh giá thấp cái winrate này, trong khi chỉ cần nâng winrate lên được vài phần trăm là anh em đã có thể tăng lợi nhuận lên rất nhiều trong thời gian ngắn rồi.

Sau tầm 50-100 lệnh, hãy tính thử winrate xem anh em đúng được bao nhiêu %, nếu thấp hơn 10% thì mình nghĩ anh em nên luyện tập thêm cách phân tích và xác định điểm vào. Điều này cũng không quá khó, sách học phân tích kỹ thuật rất nhiều, hoặc hệ thống của anh em bị lỗi gì đó, hoặc phương pháp phân tích anh em đang dùng không phù hợp với điều kiện thị trường, hay không phù hợp với tính cách của anh em.

Nhật ký giao dịch: Nguyên nhân vào lệnh

Nhật ký giao dịch mà thiếu cái này thì không được gọi là nhật ký đâu nha anh em, chỉ là lịch sử giao dịch thôi. Nguyên nhân vào lệnh là thứ quan trọng tạo nên giá trị của 1 bản nhật ký. Tại sao anh em vào lệnh đó? Do RSI quá bán hay do thấy giá giựt lên anh em sợ lỡ cơ hội nên vào đại? Nguyên nhân đó có đủ thuyết phục để vào lệnh hay chưa? Anh em có vào lệnh đó mà bị cảm xúc chi phối không?

Sau vài chục hay vài trăm lệnh được ghi nguyên nhân đầy đủ, anh em sẽ dần phát hiện ra dấu hiệu của các lệnh thắng Theo hệ thống của anh em. Khi các dấu hiệu này xuất hiện trong tương lai, anh em sẽ cảm thấy cực kỳ tự tin khi vào lệnh vì biết rằng trong vài trăm lệnh thắng vừa rồi cũng có kiểu y chang thế này. Và dần dần anh em sẽ hình dung ra được các nguyên tắc giao dịch mà chỉ có hệ thống của mình có được. Ví dụ dưới đây là 1 nguyên tắc của mình khi giao dịch Stochastic kết hợp với mô hình nến:

Xem thêm: Cách kết hợp Stochastic và mô hình nến để có xác suất thắng cao trong trade coin

Nhật ký giao dịch: Bài học rút ra từ mỗi lệnh

Sau khi đóng lệnh, anh em học được điều gì? Chắc chắn sẽ có 1 bài học, bất kể là anh em đóng lệnh trong lợi nhuận hay thua lỗ.

Nếu anh em đóng 1 lệnh thắng, hãy ghi lại bài học từ nó. Và cố gắng lặp lại chiến thắng đó bằng cách áp dụng bài học đó trong tương lai.

Nếu anh em đóng 1 lệnh thua, hãy ghi lại cú vả SML từ thằng market đó vào nhật ký và nhớ suốt đời. Đừng để nó vả lại lần nữa bằng chính sai lầm đó. Sai lầm không được phép lặp lại lần thứ 2.

Cách học tuyệt vời nhất là học hỏi qua những sai lầm, những sai lầm sẽ dạy cho anh em những bài học tới già vẫn không quên. Chúng ta sẽ thấy mình lớn hơn từng ngày, chỉ cần mỗi ngày trôi qua và chúng ta học được 1 bài học nhỏ.

Học từ những sai lầm của người đi trước thì cũng cực kỳ tốt vì nó giúp rút ngắn thời gian. Nhưng những sai lầm chính chúng ta mắc phải mới làm chúng ta thực sự lớn lên, vì mỗi chúng ta là một và duy nhất, cách chúng ta phản ứng với các sai lầm đó khiến chúng ta đặc biệt. Từ đó có những bài học mà không người đi trước nào có thể truyền đạt được.

Trên đây là vài thứ mà bất kỳ nhật ký giao dịch nào cũng phải có, anh em có đồng ý với mình không, nếu còn thiếu thứ gì thì bổ sung giúp mình với nhé.

Xem thêm

>> Ed Seykota: 18 bài học thấm thía từ một phù thuỷ thị trường

>> Ed Seykota: 18 bài học thấm thía từ một phù thuỷ thị trường (phần 2)

Tham khảo babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Bài này đúng là bài em đang cần ạ.
Cám ơn bác nhiều ạ.
Thực sự là em cũng đang xây dựng nhật kí. Mà thấy nhiều phần quá không biết nên cho phần nào vào, phần nào bắt buộc phải có.
:D

Tui thấy hai cái này không cần thiết phải đưa vào nhật ký giao dịch:

1. Tỷ lệ risk/reward.
2. Tỷ lệ win rate.

Lý do: hai cái này bạn dùng report của MT4 cho nhanh. Vì để chính xác thì bạn cần xem tỷ lệ risk/reward + winrate cho cả một chuỗi lệnh chứ không phải là lệnh riêng lẻ.

Về cái thứ 3 + 4, chỗ nguyên nhân vào lệnh với bài học rút ra, thì tui làm như vầy. Hiện tại tui dùng trello để ghi lại các giao dịch của mình kèm ảnh chụp màn hình mỗi khi vào lệnh. Kết quả của giao dịch và comment về lệnh giao dịch trong đó luôn.

Bạn có thể thử (xem ảnh đính kèm).

Đính kèm

321.4 KB · Xem: 6
Ko phải vả SML 1,2 Lần đâu mà vả thường Xuyên liên tụ ấy. Hi

Nhớ hình như có câu:
Sẽ có những lúc bạn chẳng thể nào tìm thấy 1 giao dịch thắng. Chúc mừng bạn.chào mừng bạn để với giao dịch tài chính.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 86 Xem / 16 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 209 Xem / 6 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,368 Xem / 85 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 252 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,110 Xem / 41 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên