40 sự thật trần trụi của trading

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Sự thật trần trụi là những sự thật mà có thể gây đau đớn cho người biết, nhưng nếu muốn sống được với trading, Trader chúng ta buộc phải biết và chấp nhận. Trong bài ngày hôm nay, anh em sẽ được biết 40 sự thật trần trụi nhất, đau đớn và khó chấp nhận nhất của nghề trading. Những sự thật này được tổng hợp từ nhiều chục năm kinh nghiệm của các trader trên thế giới, những người phải đánh đổi tiền bạc và đôi khi cả xương máu để rút ra được.

1. Nếu mục tiêu của bạn thường xuyên là 5 pip cho mỗi lệnh, hoa hồng và spread sẽ ăn mòn tài khoản của bạn.

2. Bạn buộc phải tìm 1 phương thức nào đó để xả stress và giải toả áp lực, căng thẳng từ trading đem lại - thể thao, nghệ thuật, thiền, thư giãn, tất cả những gì có ích cho não và tâm trí. Trading thực sự rất căng thẳng.

3. Nếu bạn tìm được 1 người thầy đủ tin tưởng, bạn sẽ tiến bộ rất nhanh.

4. Phong cách giao dịch của bạn phải phù hợp với lối sống và làm việc của bạn. Nếu không bạn sẽ từ bỏ sớm, hoặc là bỏ trading, hoặc là bỏ việc.

5. Thiền có hiệu quả, nhưng không phải với tất cả mọi người. Đừng ép mình phải thiền để có thể trading tốt.

6. Đừng trade nhiều hơn 4 giờ mỗi ngày. Những trader giỏi nhất dành chưa đầy 30 phút mỗi ngày để trade. Nếu bạn buộc phải trade trong 4 giờ, hãy tập trung hết cỡ rồi nghỉ ngơi trong thời gian còn lại.

7. Trade quá nhiều là cái chết của bạn.

8. Một khi bạn cảm thấy thoải mái khi lỡ 1 kèo đẹp, bạn sẽ bắt đầu có lợi nhuận.

9. Không quan tâm tới tin tức là 1 sai lầm. Trong lúc có tin tức, thị trường sẽ có thanh khoản thật sự và động lực lớn để đẩy giá đi theo 1 hướng nào đó. Hoặc là tránh không giao dịch, hoặc là vào lệnh với kỳ vọng kiếm được lợi nhuận lớn.

10. Hãy đợi cho các cấu trúc hiện ra, rồi nhảy vào. Đừng vào lệnh rồi mới hy vọng

11. Đừng nhảy từ hệ thống này sang hệ thống khác. Hãy chọn 1 cái rồi điều chỉnh cho phù hợp với nhu cầu của bạn.

12. Đừng sử dụng đòn bẩy quá cao.

13. Vâng, hoàn toàn có thể biến tài khoản nhỏ thành tài khoản lớn, nhưng đừng kỳ vọng làm được điều đó trong thời gian ngắn, và cũng đừng kỳ vọng làm được điều đó trước năm kinh nghiệm giao dịch thứ 5 hoặc nhiều hơn của bạn.

14. Một vài người có thể kiếm lợi nhuận từ trading nhanh hơn, vài người chậm hơn. Vài người không bao giờ làm được. Hãy biết mình thuộc nhóm người nào trước khi quá muộn.

15. Rủi ro trên mỗi cú trade là chức năng đo lường độ biến động của chiến lược của bạn và khả năng về tâm lý của bạn để chống chọi với độ sụt giảm của tài khoản giao dịch

16. Biết chính xác tại sao bạn lại trading, bạn muốn đạt được điều gì, con đường sự nghiệp giao dịch của bạn như thế nào. Bạn có làm được không?

17. Day trading không dễ hơn hay khó hơn swing trading và ngược lại. Chúng lại đòi hỏi 2 bộ kỹ năng giao dịch khác nhau, các khả năng khác nhau và các phong cách làm việc, lối sống, sở thích lên chiến lược khác nhau. Ta cũng không chắc được là phong cách nào sẽ kiếm được nhiều tiền hơn phong cách nào.

18. Hãy tin tưởng khả năng nhận định của bản thân. Bạn hoàn toàn yêu thích nó? Nhảy vào. Không tin tưởng? Đứng ngoài. Đừng nghe lời người này người kia nói.

19. Không đau đớn, không thành tựu. Trade demo là tốt, nhưng đừng demo quá lâu. Hãy chịu rủi ro tài khoản nhỏ, tập quen với việc mất tiền. Bởi vì bạn sẽ thua trong suốt quãng đời còn lại nếu bạn muốn làm 1 Trader. Nó là 1 phần của cuộc chơi. Bạn “chỉ cần” thắng nhiều hơn thua.

20. Nghe nhạc trong khi trade có thể là 1 điều tốt - chỉ cần bạn thấy thoải mái và hiểu được mình muốn gì. Nếu bạn thích nghe nhạc rock khi vào lệnh và toàn bị thua, hãy ngưng lại và đổi sang piano.

Vẫn còn 20 sự thật trần trụi về trading nữa mà Hoài chưa viết hết, nhiều quá thôi để bài sau. Nếu anh em thích thì để lại 1 comment Hoài sẽ tag vào bài viết sau nhé. Và thấy các sự thật này đúng quá thì để lại 1 THẢ TIM, cảm ơn anh em.

(còn tiếp)

Nguồn tradeciety

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Kinh nghiệm cần nhiều thời gian trải qua để có được. Nhưng có thể rút ngắn thời gian ấy bằng cách học hỏi nó từ những trader đi trước. Thanh kiu tác giả!

Cảm ơn bạn, tôi thích nghe nhạc khi trade, tôi đã đốt vài tài khoản khi nghe nhạc JAV có lẽ bây giờ phải chuyển sang nhạc khác.

Rất cô đọng, ngắn gọn, xúc tích, dễ hiểu.
Thanks bác rất nhiều !

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,489 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,561 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên