45 câu hỏi cốt tử mà các Price action trader đều phải trả lời! (Phần kết)

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,118
29,777
Trong phần đầu chúng ta đã điểm qua 17 câu hỏi, nếu bỏ lỡ thì anh em có thể xem lại tại đây nhé! còn phần tiếp theo này chúng ta sẽ đi tiếp qua các câu còn lại!

Các câu hỏi về chiến lược vào lệnh

18. Anh em xác định một setup (thiết lập) như thế nào?
19. Tại sao anh em lại dùng nhưng mô hình giá/công cụ này?
20. Khi nào thì anh em cần sự xác nhận cho setup của mình?
21. Anh em dùng lệnh nào để vào thị trường? Tại sao?
22. Anh em sẽ làm thế nào khi mức giá vào lệnh không còn được như ý? Có đuổi theo giá hay không?
23. Chiến lược tái vào lệnh (re-entry) của anh em như thế nào?

Các câu hỏi về quản lý lệnh giao dịch

24. Anh em chốt lời như thế nào? Quy tắc cụ thể là gì?
25. Cách để anh em giới hạn những khoản lỗ khi giá chạy ngược hướng dự đoán là gì? (ngoài SL ra còn có cách nào khác?)
26. Lý do anh em đặt dừng lỗ tại điểm đó là gì?
27. Anh em có phản ứng như thế nào khi lệnh đang mở? (Xét về cả tâm lý lẫn hành động)
28. Kiểu lệnh mà anh em dùng để thoát khỏi thị trường là gì (toàn phần hay từng phần/ trailing stop/ cố định…)? Tại sao lại dùng kiểu đó?
29. Anh em có biết lệnh dừng lỗ không thể đảm bảo an toàn tuyệt đối (khi gặp các sự cố flash crash/ thiên nga đen)?

Image 10.png

Các câu hỏi về mức độ kỳ vọng

30. Kỳ vọng của anh em khi giao dịch là gì?
31. Anh em xác định khả năng thành công của cú trade như thế nào?
32. Anh em xác định tỷ lệ risk-reward như thế nào?

Các câu hỏi về quản lý rủi ro

33. Anh em xác định khối lượng giao dịch như thế nào?
34. Rủi ro trên các lệnh ra sao? Có đồng đều hay không?
35. Anh em có thể NGỦ NGON với mức độ rủi ro phía trên hay không?
36. Anh em xử lý chuỗi lệnh thua lỗ như thế nào?
37. Anh em xử lý chuỗi lệnh thắng như thế nào?

Các câu hỏi về tâm lý giao dịch

38. Anh em thường cảm thấy thế nào, cảm xúc có ổn định không?
39. Anh em có bị stress không? Hoặc có dấu hiệu nào cho thấy sự kiêu ngạo hoặc niềm tin rằng mình “bất bại”?
40. Anh em có những cách để xác định tình trạng tinh thần của mình ở mức lý tưởng để giao dịch hay không?

Các câu hỏi đánh giá

41. Anh em phân biệt các loại quy tắc giao dịch như thế nào (loại kỷ luật cao và loại linh hoạt)?
42. Làm thế nào để anh em đánh giá được mức độ mà mình đang tuân thủ kế hoạch giao dịch?
43. Anh em có ghi chép lại những cú trade? Nếu có thì bằng cách nào?
44. Anh em đánh giá sự thành công của mình như thế nào? Bằng sự kỷ luật hay bằng lợi nhuận? Hay bằng cả hai?
45. Anh em có cách để cải thiện kết quả giao dịch của mình không? Nếu có thì bằng cách nào?

45 câu hỏi, một số lượng không hề nhỏ cho những anh em lười trả lời như trader :D. Các câu trả lời sẽ phụ thuôc vào từng cá nhân, và nó sẽ ngốn một khoảng thời gian kha khá để hoàn thành. Tuy nhiên đây là những câu hỏi cốt tử và mang tính định hướng cho anh em trên con đường tìm ra nhưng lợi thế giao dịch của bản thân.

Nếu anh em vẫn đang loay hoay với việc làm thế nào để có lợi nhuận trong cái thị trường này thì hy vọng qua bài viết này anh em sẽ có được câu trả lời!

Chúc anh em thành công!
Nguồn: TSR

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Tất nhiên mỗi người có một cách trả lời khác nhau nhưng bác có câu trả lời ví dụ nào ko để ae tham khảo. Tks

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 179 Xem / 26 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 397 Xem / 29 Trả lời
  • duc1551 trong Trao Đổi về Broker 615 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,048 Xem / 37 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 40 Xem / 1 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 337 Xem / 4 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên