5 bài học "khá" đắt giá về trading từ trò chơi "rắn săn mồi"

17
64
Chả là dạo này, không rõ từ bao giờ, em tự nhiên lại có thói quen chơi rắn săn mồi trước thời điểm vào lệnh.

Mà hay cái là cứ mỗi lần chơi, em lại nhận thấy có điểm gì đó rất giống với nghiệp trading.

Nên hôm nay rảnh rảnh, em tổng hợp lại 5 bài học lớn nhất về trading mà em nhận ra từ trò chơi khá liên quan này.

Các bác cùng xem xem có thấy cái gì đó liên quan giống em k nhé.

5 bài học về quản lí vốn từ "rắn săn mồi"

1. Trong trò rắn,những con rắn không di chuyển theo một trật tự nhất định hay còn gọi là tùy cơ ứng biến thường chết sớm (Mặc dù điểm cao). Còn những con rắn đi theo một lối di chuyển có trật tự (Chỉ đi vòng tròn hoặc chỉ đi zic zắc chẳng hạn) thường sống rất dai.

=> Kết luận: Nếu 2 loại rắn tượng trưng cho 2 kiểu người thì có thể nói thị trường này không dành cho những người thông minh mà dành cho người kỉ luật. (Bác nào không tin cứ chơi rắn là biết liền)

2. Trong trò chơi, khi con rắn đạt một chiều dài nhất định, mỗi người chơi sẽ có một cách di chuyển theo trật tự riêng của họ (có người di chuyển hình zic zắc, có người di chuyển hình vuông, có người di chuyển ngang). Không có lối di chuyển nào sai. Mọi lối di chuyển đều hướng tới một mục đích là sống sót và tích lũy điểm.

=> Kết luận: Trong trading cũng vậy, mỗi người có một phương pháp quản lí vốn và giao dich riêng, không có phương pháp nào là sai. Mọi phương pháp đều hướng tới một mục đích chung đó là bảo toàn và phát triển vốn.

3. Trong trò chơi, mỗi cách di chuyển đều có những lúc thuận lợi (Ăn được nhiều mồi) và những lúc không thuận lợi (Xa mồi). Quan trọng là phải tin tưởng và kiên trì với lối di chuyển của mình. Vì nếu đang di chuyển hình vuông mà chuyển sang cách di chuyển khác rồi chuyển liên tục, sớm muộn cũng loạn rồi cắn đuôi.

=> Kết luận: Mỗi người có một cách quản lí vốn riêng, mỗi phương pháp quản lí vốn đều có thời kì thịnh và thời kì kém thịnh. Quan trọng là phải tin tưởng và kiên trì với phương pháp của mình. Không nên đứng núi này trông núi nọ rồi thay đổi phương pháp liên tục là đại loạn.

4. Trong trò chơi, người chơi có điểm cao nhưng đã bị dừng cuộc chơi không bằng thẳng điểm thấp mà đang tham gia.

=> Kết luận: Trong thi trường, thẳng quản lí vốn có to đến đâu nhưng đã sập cũng không bằng thẳng quản lí vốn nhỏ mà đang hoạt động.
Nói cách khác, người ta sợ thằng ngu mà trẻ chứ không sợ thằng giỏi mà già.

5. Trong trò chơi, người thường được điểm cao là người có kế hoạch cụ thể và phù hợp cho cách di chuyển của con giun theo từng giai đoạn (tính theo độ dài).

=> Kết luận: Trong thị trường, nhà quản lí vốn giỏi là người có kế hoạch quản lí vốn cụ thể và phù hợp đối với từng giai đoạn tăng trưởng của nguồn vốn.

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Chỉnh sửa lần cuối:
6. Ý bạn là dù chơi tốt như thế nào thì con rắn cũng tới lúc chết---> trader cũng vậy ah :3

Thực ra bi quan mà nói cũng còn bài học thứ 6, con rắn ăn mồi tới mức nào đó cũng phải đâm vào mình mà chết => trader tới mức nào đó cũng... chết, muahhaha.
Sẽ là như thế thật nếu cuộc sống là một trò chơi bác ạ. Nhưng vẫn hên cuộc sống không phải trò chơi nên không có giới hạn, vì vậy bác cứ yên tâm là sẽ không có chuyện tự cắn đuôi mình nếu bác vẫn quản lí vốn nghiêm ngặt và giao dịch kỉ luật đâu bác ạ.

Sẽ là như thế thật nếu cuộc sống là một trò chơi bác ạ. Nhưng vẫn hên cuộc sống không phải trò chơi nên không có giới hạn, vì vậy bác cứ yên tâm là sẽ không có chuyện tự cắn đuôi mình nếu bác vẫn quản lí vốn nghiêm ngặt và giao dịch kỉ luật đâu bác ạ.

Cuộc sống là trò chơi đấy chứ nhưng không phải kiểu trò rắn săn mồi, nó không có giới hạn như cái màn hình mà bạn chơi. Mới giữa tuần mà các anh em deep quá.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,859 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 852 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,678 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 334 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,497 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên