5 bài học tôi học được từ bậc thầy đầu tư Chris Dixon (phần 3)

Farrier

Active Member
723
3,682
Nếu ai chưa có cơ hội theo dõi các phần trước thì dưới đây là link

>>5 bài học tôi học được từ bậc thầy đầu tư Chris Dixon (phần 1)

>>5 bài học tôi học được từ bậc thầy đầu tư Chris Dixon (phần 2)

Sau khi tôi "lạc bước" vào công việc về máy tính và tôi giành toàn bộ các buổi tuổi của mình cho tới 1 giờ sáng để tìm ra những điều tôi muốn làm. Điều này hình thành một sự nghiệp 12 năm với tư cách một kỹ sư và nhà kinh doanh.

Hiện tại, tôi cũng chỉ đang ở giai đoạn đầu của một hành trình mới:

Tác giả và diễn giả.

Chúng ta luôn có những ý tưởng kỳ lạ về việc chúng ta là ai và về việc chúng ta làm gì.

Nhưng chúng ta có thể là bất kỳ điều gì chúng ta muốn.

Nếu bạn lựa chọn sự nghiệp theo đuổi ở thời điểm trung học hoặc đại học, khi bạn quá ngu để biết rằng bạn muốn điều gì trong cuộc sống của mình thì bạn không nến gắn bó với con đường ấy làm gì cả.

Thay đổi!

Trở thành một điều gì đó khác biệt nếu bạn cảm thấy mệt mỏi khi phải làm một công việc lặp đi lặp lại hàng ngày.

Đừng chỉ thức dậy và làm một công việc mà trái tim của bạn không còn dành cho nó. Thật sự rất ổn nếu bạn muốn tới một lớp học đại học vào buổi tối hoặc đơn thuần là học qua Google và tìm ra những thứ mới mẻ hàng ngày để làm.

Đó là cuộc sống của bạn! Hãy sống nó!

Việc bạn là ai thay đổi từng phút, từng ngày và từng năm.

Bạn có thể là bất cứ ai.

Đừng sợ bắt đầu lại từ đầu. Hãy tiến vào một cuộc phiêu lưu mới.

3)Hãy ôm hôn sự từ chối
Dĩ nhiên, một khi bạn lựa chọn con đường mới. Bạn bắt đầu từ những vết chai sạn và nó thường rất là tồi tệ.

Nhưng nó không quan trọng. Cứ tiến tới bằng mọi cách.

Những gì bạn sợ chính xác là những thứ bạn cần phải làm.

Tiến tới nỗi sợ của bạn. Đó chính là ngọn đèn chỉ đường.

Đây là một đoạn phỏng vấn Chris Dixon về sự từ chối

"Nếu bạn không bị từ chối hàng ngày, có nghĩa rằng mục tiêu của bạn không đủ tham vọng. Bài học quý giá nhất tôi học được khi bắt đầu sự nghiệp là khi tôi cố gắng tham gia vào thế giới công nghệ và tôi nộp đơn xin việc tại các công ty lớn, cả công ty khởi nghiệp. Tôi bị từ chối ở mọi nơi"

"Tôi có một nền tảng khác thường. Chuyên ngành của tôi là triết học, lập trình viên tự học. Điều này trở thành trải nghiệm quý giá nhất trong sự nghiệp của tôi bởi vì mặt tối ngày càng dày hơi và tôi chả thèm bận tâm đến việc bị từ chối"

"Và thật sự, tôi đã chuyển sang ôm hôn điều ấy. Đó là một thứ khuyến khích tôi. Thông qua những chiến thuật táo bạo hơn, tôi đã kiếm được một công việc để có tiền khởi nghiệp. Mỗi ngày ở thời điểm ấy tôi luôn cố gắng đảm bảo rằng mình bị từ chối"

Bạn không thế phát triển nếu bạn không dọn dẹp thửa ruộng của mình và gieo mùa vụ mới.

Khi bạn chuyển đổi sự nghiệp của mình, bạn sẽ không có nền tảng cần thiết để được nhận một công việc vậy nên bạn sẽ muốn từ bỏ mỗi ngày bởi vì không ai muốn cho bạn một cơ hội. Đừng từ bỏ. Hãy tiếp tục.

Mọi người nghĩ rằng cách duy nhất để có được một công việc là có bộ kỹ năng chính xác được liệt kê trên bảng công việc.

Điều này không đúng thật sự.

Đó chỉ là một rào cản đầu tiên để gia nhập, được thiết kể để tránh những kẻ không xứng đáng.

Trong mỗi công việc tôi đã nhận được, tôi đã không hề có chính xác những kỹ năng mà họ muốn nên tôi đã bị từ chối rất nhiều.

Thắng thắn mà nói, tôi không muốn làm một công việc tương tự hai lần. Nếu một công ty tìm kiếm tôi để làm những thứ tương tự như các công việc trước của tôi, tôi sẽ không muốn làm cho họ. Tôi không muốn trở thành một thứ gì đó tương tự một cái máy.

Còn tiếp...

Cảm ơn mọi người đã theo dõi! Đừng quên like và comment ủng hộ mình nhé!

Xem thêm

>>Chuyện vui vẻ đầu tuần: Cậu bé chuyên phân phát niềm vui cho mọi người!

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 44 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 221 Xem / 29 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 594 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 307 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên