5 cách giúp các forex trader giao dịch như một thợ săn chuyên nghiệp - Bái bai dăm ba con mồi nhé!

5 cách giúp các forex trader giao dịch như một thợ săn chuyên nghiệp - Bái bai dăm ba con mồi nhé!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,424
Trong nhiều cuốn sách liên quan đến giao dịch, chúng ta thường thấy các thị trường bỗng giống như một khu rừng vậy. Bạn không tin ư? Chẳng phải mỗi ngày, trader chúng ta phải luôn chiến đấu với các con vật như như bò (bull market) và gấu (bear market), hay diều hâubồ câu, hay sói và cá mập sao???

Thị trường cũng giống như những khu rừng bí ấn, chúng khôn lường, không hề khoan dung và vô cùng nguy hiểm. Để sống sót và chinh phục thị trường, các trader đòi hỏi phải trang bị cho mình kiến thức, kỹ năng và lòng can đảm.

Vậy cần gì để trở thành một thợ săn thành công? Và đối với các trader, cần gì để liên tục tạo ra các pip lợi nhuận?

Hãy cùng xem các bước cơ bản mà các tay thợ săn hay kẻ săn mồi giỏi nhất thực hiện để tìm cách mang con mồi ngon về nhà nhé!

1. Biết đâu là con mồi của mình

Khi một con sư tử muốn ăn thịt một con trâu, nó sẽ không tấn công con trâu đầu tiên mà nó nhìn thấy. Thay vào đó, nó sẽ nghiên cứu, phân tích các hành vi bầy đàn và tìm kiếm những điểm yếu tiềm ẩn của con mồi. Vào thời điểm sư tử sẵn sàng tấn công, nó đã biết điều gì làm cho đàn trâu tách ra, nên tấn công ở đâu và làm thế nào để có được con trâu béo nhất với ít nỗ lực nhất.

5-cach-giao-dich-forex-nhu-mot-tho-san-chuyen-nghiep-TraderViet1.jpg

Giống như trong trường hợp của con sư tử, các trader cần phải thu thập dữ liệu trước khi tấn công. Ví dụ, khi bạn đặt lệnh bán EUR/USD, trước tiên bạn phải biết yếu tố nào có thể ảnh hưởng đến hành động giá của nó và mức giá nào mang lại tỷ lệ rủi ro : lợi nhuận (risk : reward) tốt nhất.

Hãy tự hỏi mình những câu hỏi như "Những báo cáo kinh tế nào khiến các cặp tiền thường phản ứng lại nhiều nhất? Khi nào các cặp tiền sẽ biến động mạnh nhất? Yếu tố nào có thể thay đổi xu hướng hiện tại của nó?" Hãy thu thập các dữ liệu và tính toán các khả năng theo xác suất nhé!

2. Chờ đợi cơ hội tốt nhất để tấn công

Sau khi bạn đã thu thập thông tin về con mồi, hãy sử dụng nó để tạo lợi thế cho mình bằng cách tấn công vào cơ hội tốt nhất có thể. Rốt cuộc, thợ săn thường chỉ có một cơ hội mà thôi. Chẳng phải bạn không muốn lãng phí tất cả những gì mình đã kỳ công nghiên cứu để bắt được con mồi đó hay sao?

5-cach-giao-dich-forex-nhu-mot-tho-san-chuyen-nghiep-TraderViet2.jpg

Tối đa hóa lợi ích, đồng thời giảm thiểu nỗ lực và rủi ro của bạn. Sự khác biệt giữa một thợ săn tầm trung và một thợ săn chuyên nghiệp là họ sẽ chờ đợi cho đến khi đạt được tỷ lệ cược có lợi nhất cho bản thân.

Đừng lãng phí cơ hội của bạn bằng cách nhảy vào giao dịch đầu tiên mà không quan sát kỹ. Hãy thật nhạy cảm với các tín hiệu thị trường và chờ giao dịch với xác suất cao nhất.

3. Hành động theo kế hoạch đã vạch ra

Một con cá sấu sẽ không ngại nhảy ra khỏi mặt nước nếu đó là thời điểm thích hợp để bắt con mồi. Nó chỉ thực hiện kế hoạch. Đối với trader, thời gian để nghĩ về những gì có thể xảy ra và bạn sẽ phải làm gì trong một kịch bản thay thế đã qua rồi. Trong giai đoạn này, bạn chỉ đơn giản là làm những gì cần phải làm.

5-cach-giao-dich-forex-nhu-mot-tho-san-chuyen-nghiep-TraderViet3.jpg

Hãy nhanh chóng, xông xáo, chính xác và tự tin trong hành động của bạn. Đừng để nỗi sợ hãi và lòng tham cản trở "màn trình diễn" đã được tính toán trước của bạn.

Tất nhiên, điều đó sẽ hiệu quả nếu bạn đã thực hiện kiểm tra đi kiểm tra lại chiến lược giao dịch của mình và bạn có quyền tin rằng con số lợi nhuận cuối cùng sẽ không dừng lại ở mức dự tính!

4. Giám sát và điều chỉnh

Một con báo có thể gặp phải một con linh dương cực kỳ khỏe mạnh khiến chúng thất bại trong cuộc đi săn vào bất cứ ngày nào. Liệu con báo có nên tìm một cách tiếp cận khác? Hay nó nên hủy bỏ kế hoạch ban đầu và chờ đợi một cơ hội khác?

5-cach-giao-dich-forex-nhu-mot-tho-san-chuyen-nghiep-TraderViet4.jpg

Như mình đã nói ở trên, thị trường có thể biến động và không hề khoan dung.

Chỉ vì AUD/USD luôn phản ứng tiêu cực với việc cắt giảm lãi suất RBA không đảm bảo rằng chúng sẽ tiếp tục giảm trong tháng này. Nếu kịch bản giao dịch thực tế khác với kịch bản ban đầu bạn hình dung, thì đó là thời điểm để điều chỉnh.

Bước đầu tiên là hãy tham khảo để tìm kiếm một chiến lược thay thế mà bạn đã từng lưu hay thực hiện trước đây. Sau đó đánh giá kết quả của mỗi lựa chọn.

Bạn nên cắt lỗ hay để lợi nhuận gia tăng? Bạn nên mở thêm hay đóng các vị thế và chờ cơ hội khác? Dù quyết định của bạn là gì, hãy nhớ chọn con đường có rủi ro tối thiểu và lợi nhuận tối đa nhé!

5.Rút kinh nghiệm sau mỗi lần đi săn

Những thợ săn giỏi nhất là những người đã học được nhiều nhất từ kinh nghiệm trước đây của họ. Trong rừng, bạn sẽ ăn những gì bạn giết. Nhưng một kẻ săn mồi sẽ chết đói nếu nó không chịu khôn ngoan lên sau mỗi lần đi săn.

5-cach-giao-dich-forex-nhu-mot-tho-san-chuyen-nghiep-TraderViet5.jpg

Giống như trong rừng, các trader có lợi nhuận cao không phải là những người có nhiều giao dịch nhất, mà là những người đã học hỏi từ kinh nghiệm của chính mình và tiếp tục cải thiện kỹ năng cho mỗi giao dịch về sau.

Một cách để tăng tốc trong quá trình học tập của bạn là hãy bắt đầu thực hành sau khi đã cân nhắc kỹ càng. Quá trình ghi nhật ký, lưu lại và xem xét các giao dịch của bản thân sẽ góp phần tích lũy nhiều kinh nghiệm và giúp bạn dễ dàng sửa chữa sai lầm của mình hơn.

Sống sót trong cánh rừng forex không yêu cầu các bạn phải có những công cụ đắt tiền hay một khóa học giao dịch fancy. Đôi khi nó chỉ cần các quy trình đơn giản như mình đã nêu ở trên, lặp đi lặp lại, ngày này qua ngày khác, để bạn trở nên chậm mà chắc hơn khi giao dịch forex.

Nguồn: babypips.com

Đừng quên like, share và comment để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day everyone ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,260 Xem / 75 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 305 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,993 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 205 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 106 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 127 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên