5 cách tối đa lợi nhuận dành cho anh em Swing Trader

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Swing Trading là phong cách khá quen thuộc đối với nhiều Trader, và cũng như Trend Trading hay nhiều phong cách trading khác, Swing Trading đòi hỏi Trader phải bỏ nhiều thời gian, công sức rèn luyện mài giũa mới có thể thu được một mức lợi nhuận ổn định. Tuy nhiên vẫn có những cách mà anh em Swing Trader có thể áp dụng ngay để làm tăng lợi nhuận, mình sẽ giới thiệu trong bài viết này.

1. Tạo thêm cơ hội cho bản thân: Học nhiều hệ thống giao dịch hơn hoặc trade nhiều cặp tiền hơn

5-cach-toi-da-loi-nhuan-danh-cho-anh-em-swing-trader-traderviet-1.png

Nếu bạn thường xuyên sử dụng một chiến thuật để trade một vài cặp tiền, khả năng thu lời của bạn có lẽ đã chưa được tận dụng một cách tối đa. Một ngày đẹp trời nào đó bạn hãy thử tạo thêm cơ hội tăng lợi nhuận cho mình xem sao: Thay vì trade 5 cặp thì tăng lên 10, và thay vì xài mỗi Ichimoku để trade thì đổi sang price action. Hoặc nếu bạn đang sử dụng một hệ thống trade theo trend thì có thể thử hệ thống trade breakout. Và nhớ rằng bất kể lựa chọn của bạn là gì, việc backtest và forward test là vô cùng quan trọng để đảm bảo hệ thống mới của bạn làm việc hiệu quả.

2. Trade chart 4 giờ

5-cach-toi-da-loi-nhuan-danh-cho-anh-em-swing-trader-traderviet-2.png

Nhiều Trader khi nhắc đến Swing Trading thường hay nghĩ rằng chart ngày được sử dụng nhiều nhất. Nhưng có một loại chart có thể giúp anh em Swing Trader không phải dán mắt vào chart quá thường xuyên và tạo nhiều cơ hội tìm ra các cú trade ngon: Chart 4 giờ. Nếu anh em trade swing hay sử dụng chart ngày hay tuần, hãy thử thêm chart 4 giờ vào hệ thống của mình, và nếu gặp may anh em có thể gặp từ 3-5 cú trade ngon mỗi tuần :D

3. Giảm thiểu rủi ro hết mức có thể

Tập trung kiếm lời thì cũng hấp dẫn thật đấy, nhưng đôi lúc Trader có thể thu lời nhiều hơn bằng cách thua lỗ ít lại. Bước đầu tiên là quản lý rủi ro trên từng cú trade, nếu bạn đang làm quen với Swing Trading thì mức rủi ro hợp lý là 0.25% trên mỗi trade. Thông thường 1% là đủ nếu bạn đã có kinh nghiệm, và 2% cũng sẽ tốt nếu bạn khá tự tin với chiến thuật của mình và có phong cách “liều ăn nhiều”. Theo mình thì các mức rủi ro lớn hơn 2% trên mỗi cú trade là quá lớn.

5-cach-toi-da-loi-nhuan-danh-cho-anh-em-swing-trader-traderviet-3.jpg

Sau khi đã chọn cho mình một mức rủi ro đơn lẻ mà bạn cảm thấy thoải mái, tiếp theo sẽ là quản trị “rủi ro hệ thống” :D Ví dụ nếu bạn trade nhiều cặp chứa đồng GBP, rủi ro sẽ là rất lớn vì chúng được cộng dồn lại khi thị trường biến động không như bạn dự đoán. Hoặc nếu bạn vẫn muốn trade tất cả các cặp GBP thì bạn có thể giảm rủi ro trên từng trade lại, miễn là đảm bảo tổng mức rủi ro không vượt quá 2%.

4. Tối ưu mỗi lệnh entry

Tục ngữ có câu: “Đầu xuôi đuôi lọt”, nếu Trader biết cách vào lệnh tốt thì toàn bộ quá trình giao dịch sẽ trở nên dễ thở hơn, mặc dù đã có nghiên cứu chỉ ra rằng việc thoát lệnh là quan trọng hơn vào lệnh. Ví dụ trong chart dưới đây, anh em có thu được nhiều lợi nhuận hơn khi vào lệnh bán tại điểm 1 hoặc 2 không?

5-cach-toi-da-loi-nhuan-danh-cho-anh-em-swing-trader-traderviet-4.png

Câu trả lời là có. Mặc dù ví dụ này có hơi phóng đại một chút, nó cũng đã giải thích một điểm quan trọng. Nếu vị trí thoát lệnh của anh em là giống nhau trên cả 2 trade thì thoát lệnh tại 1 sẽ thu lời nhiều hơn. Để có được những lệnh nhập hiệu quả hơn, anh em có thể bắt đầu bằng cách viết ra khoảng 5 ý tưởng vào lệnh mà anh em thấy khả thi nhất, và backtest những ý tưởng này với mọi thành phần khác của hệ thống không thay đổi. Sau một vài bài test, anh em có thể thấy idea nào hiệu quả. Một lần nữa, cần test vài lần để chắc rằng bạn không bị lỗ quá nhiều. Một lệnh entry tốt không đảm bảo một mức lời cao, nhưng cũng đáng để thử đấy chứ.

5. Sử dụng tỷ lệ lời lỗ cao hơn

5-cach-toi-da-loi-nhuan-danh-cho-anh-em-swing-trader-traderviet-5.png

Áp dụng một tỷ lệ risk/reward cao hơn cũng là một cách để tối đa lợi nhuận thu được khi anh em là Swing Trader. Tất nhiên là nếu anh em nhắm đến một mức lời càng cao thì sẽ càng khó thực hiện. Và nhiệm vụ không thể thiếu là backtest với tỷ lệ lời lỗ mới, ghi lại các kết quả thu được và rút kinh nghiệm nếu có.

Mặc dù thay đổi bất cứ thành phần nào trong hệ thống cũng không đảm bảo cho anh em một mức lợi nhuận cao hơn, nhưng ít nhất việc này cũng tạo cho anh em những cơ hội mới. Anh em đã từng thực hiện các điều trên hay chưa và có idea nào hay hơn không, mời comment chia sẻ bên dưới nhé. Happy and safe trading!

Nguồn: Tradingheroes

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 619 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,225 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 495 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên