5 câu nói bất hủ từ Phù thuỷ Richard Dennis sẽ khiến bạn trở thành một Trader "rất gì và này nọ"!

5 câu nói bất hủ từ Phù thuỷ Richard Dennis sẽ khiến bạn trở thành một Trader "rất gì và này nọ"!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,220
32,345
Xin chào cả nhà!

Có anh em nào ở đây biết trader nào đã từng biến khoảng $400 thành 200 triệu đô la trong vòng 10 năm không?

Vâng, đó chính là Richard Dennis - một trend trader (giao dịch theo xu hướng) nổi tiếng đã đạt được thành tựu đáng kinh ngạc và đã trở thành triệu phú trước năm 26 tuổi.

Ông tin rằng trading có thể được dạy cho bất cứ ai và đã thực hiện thí nghiệm nổi tiếng mang tên "Turtle Traders" - nơi ông dạy cho một nhóm người ngẫu nhiên về các nguyên tắc cơ bản của trading trong khoảng thời gian 2 tuần.

Năm năm sau khi ông dạy họ cách giao dịch, nhóm 23 trader của ông đã kiếm được lợi nhuận tổng cộng khoảng 175 triệu đô la.

Richard đã là nguồn cảm hứng cho nhiều người và đã chứng minh tính hiệu quả của chiến lược giao dịch theo xu hướng.

Bây giờ, chúng ta hãy cùng học hỏi xem có gì thú vị trong 6 câu nói nổi tiếng nhất của Richard Dennis hay không nhé!

Câu nói bất hủ của Richard Dennis #1

"Trading đã dạy cho tôi không được xem những kiến thức thông thường là hiển nhiên. Tiền tôi kiếm được trong trading là bằng chứng cho thấy rằng phần lớn thời gian chúng ta sẽ sai lầm rất nhiều. Tôi đã học được rằng, thị trường, thường chỉ là những đám đông điên rồ, thường không hành động hợp lý. Khi cảm xúc dâng trào, họ hầu như luôn luôn sai."

Lịch sử sẽ lặp lại và một sự cố chắc chắn có thể xảy ra vào ngày mai, nhưng điều đó không nên ngăn cản bạn khỏi chiến lược giao dịch nếu điều kiện thị trường vẫn có lợi cho bạn.

Việc bình tĩnh trước những tin tức sẽ giúp bạn giữ vững tinh thần và cảm thấy thoải mái khi phân tích thị trường.

Nhiều giao dịch được ra đời từ sự sợ hãi và lòng tham, đó cũng là lý do tại sao hầu hết các trader lại mất tiền trong trading. Hãy tự tin vào chiến lược và kế hoạch của bạn, bạn sẽ tìm được hướng đi cho mình thôi!

Câu nói bất hủ của Richard Dennis #2

"Hãy giao dịch bé thôi vì bạn không biết bạn sẽ mắc sai lầm tồi tệ như thế nào đâu. Hãy học hỏi từ những sai lầm của bạn."

Giao dịch với kích thước lot nhỏ và mạo hiểm với một mức rủi ro bé trên bất kỳ giao dịch nào sẽ đảm bảo cho bạn một điều:

Tài khoản của bạn sẽ được tồn tại để còn được thấy ánh mặt trời vào một ngày khác.

Khi trader sử dụng đòn bẩy quá mức và có rủi ro quá cao, họ có thể dễ dàng mất tất cả tiền của mình trước khi có đủ thời gian để nhận ra điều gì vừa xảy ra.

Điều này là cực kỳ cấp thiết để bảo toàn vốn của bạn khi giao dịch.

Câu nói bất hủ của Richard Dennis #3

"Tôi luôn cho rằng bạn có thể xuất bản các quy tắc giao dịch trên một tờ báo và chẳng ai thèm theo dõi chúng đâu. Quan trọng là sự nhất quán và tính kỷ luật cơ!"

Nhiều trader nghĩ rằng bạn tạo ra hệ thống càng phức tạo thì cơ hội kiếm được tiền của bạn càng cao. Theo mình, cái gì đơn giản sẽ hiệu quả hơn. Kế hoạch và chiến lược của bạn càng đơn giản, bạn càng có thể tập trung vào các chỉ báo và mức giá chính.

Các quy tắc của trading thật ra rất đơn giản, nhưng nhiều người khước từ làm theo nó. Hãy luôn tuân thủ theo các quy tắc giao dịch đơn giản và bạn sẽ đạt được thành công một cách giản đơn hơn.

Câu nói bất hủ của Richard Dennis #4 và #5

"Khi bạn đang bị thị trường đánh bầm dập thì hãy để đầu óc mình thoát ra khỏi mớ hỗn độn đó."

"Bạn phải giảm thiểu tổn thất và cố gắng bảo toàn vốn cho những trường hợp hiếm gặp giúp bạn kiếm được nhiều tiền trong một khoảng thời gian rất ngắn. Những gì bạn không nên làm đó là ném vốn vào những giao dịch chưa tối ưu."

Một trong những sai lầm mà khá nhiều trader mắc phải kho mới trải qua một số cú thua liên tiếp đó là cố gắng nhân đôi kích thước vị thế của mình để lấy lại những gì đã mất, cộng thêm nhiều lợi nhuận hơn nữa. Câu nói của Richard Dennis là một bài học dành cho những trader nào cố gắng đánh bại thị trường khi bị trường đánh bại.

Nếu bạn trải qua một giai đoạn khó khăn trên thị trường, hãy làm mọi thứ bạn có thể để lấy lại sự tập trung chứ không phải lấy lại số tiền đã mất nhé! Thậm chí đây còn là một thời điểm tốt để lùi một bước khỏi thị trường và thu mình lại nếu những tổn thất đang làm ảnh hưởng đến tâm lý của bạn!

Lời kết

Trên đây là những câu nói nổi tiếng nhất mà Richard Dennis đã đúc rút ra từ sự nghiệp giao dịch của ông ấy. Mình hy vọng mình đã truyền tải nó một cách đầy đủ nhất đến với các bạn!

Cảm ơn các bạn đã dành thời gian để đọc hết bài viết này, và như mọi khi, Happy Trading các bạn nhé!

Nguồn: dynamictraders.pro
Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 449 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên