5 câu nói mà các trader mới thường nói trong các diễn đàn Forex

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,952
Một trong những điều lợi ích nhất khi tham gia diễn đàn Forex là bạn có thể tương tác với những người cùng đam mê giao dịch Forex. Và, nếu bạn bắt đầu bước chân vào con đường giao dịch, bạn sẽ bắt đầu thắc mắc và nhận ra mình có rất nhiều câu hỏi không biết hỏi ai hoặc ngại hỏi, như kiểu bước vào tuổi dậy thì có những chuyện thầm kín cần được giải đáp nhưng lại mắc cỡ không dám hỏi han ai hết.

Hôm nay, tôi liệt kê những câu nói thuộc loại phổ biến nhất của các anh em mới trong bài viết này với hy vọng có thể giải đáp những thắc mắc của anh em. Một là giúp anh em không còn vướng phải những trường hợp như vậy nữa, hai là giúp anh em thoát xác newbie và "dậy thì thành công".

Đối với các trader lâu năm, hãy xem đây là dịp để hoài niệm lại thời gian dại khờ của mình nhé.

Dưới đây là 5 câu nói phổ biến nhất. Mọi người nghe xem mình có đã và đang gặp như vậy không nhé.

THỊ TRƯỜNG CANH ME MỖI MÌNH TÔI. TÔI MUA THÌ GIÁ GIẢM. TÔI BÁN THÌ GIÁ TĂNG, NGAY LẬP TỨC !

Thua lỗ một giao dịch mang lại cảm giác rất thất vọng đặc biệt khi bạn dành thời gian để phân tích thị trường, xác định điểm vào lệnh tốt và lập một kế hoạch giao dịch vững chắc và sau đó tự tin nhảy vào thị trường. Sự mất mát về tinh thần này đặc biệt nghiêm trọng khi giá ngay lập tức đi ngược lại hướng bạn đoán, ngay khi bạn mua hoặc bán.

Cũng giống như bạn, tôi đã từng nghĩ thị trường có mắt, và nó chỉ canh mỗi mình tôi. Khi tôi mua là thị trường quay đầu đi xuống ngay lập tức, thành ra tôi mua ngay đỉnh. Tương tự với trường hợp bán, tôi thường Short ngay đáy.

Nhưng thực sự không có chuyện thị trường chỉ chờ đợi để troll mỗi bạn và tài khoản của bạn đâu. Vì nó còn troll nhiều khác nữa. Đùa thôi! Có nhiều khả năng bạn đã bỏ lỡ một yếu tố nào đó trong hệ thống hoặc kế hoạch của bạn. Cũng có thể bạn chưa đánh giá kỹ càng trạng thái thị trường.

Trường hợp mua ngay đỉnh và bán ngay đáy thường xuyên mắc phải ở các trader mới (do kinh nghiệm còn ít) và cũng thỉnh thoảng xuất hiện ở các trader lâu năm (do chủ quan).

Vả lại, có hàng tấn lý do tại sao giá di chuyển, điều tốt nhất bạn có thể làm là chuẩn bị cho nhiều kịch bản nhất có thể và đảm bảo bạn vào lệnh với tỷ lệ rủi ro chấp nhận được để khi bạn thua, bạn có thể kiểm soát được.

SÀN TÔI ĐANG GIAO DỊCH LÀ SÀN LỪA ĐẢO

Đồng ý là thế giới bây giờ lừa đảo nhiều thật. Con người bây giờ thích kiếm ăn trên xương máu của người khác.

Do đó, tuyên bố này không có gì đáng ngạc nhiên, có rất nhiều broker lừa đảo mà hàng ngày hàng giờ các bạn được chứng kiến trên các báo đài. Tuy nhiên, cũng không thiếu các mẹo và thủ thuật từ các trang web đáng tin cậy cũng như các diễn đàn Forex mà bạn có thể học được để tự bảo vệ bản thân. TraderViet có rất nhiều bài viết như vậy, bạn có thể tham khảo thêm.

Trước khi bỏ tiền vào giao dịch thật, hãy hỏi quanh diễn đàn. Mở một tài khoản demo để kiểm tra xem nền tảng của broker có hợp với phong cách giao dịch của bạn không. Rút/ nạp tiền như thế nào,...

BẠN KHÔNG THỂ KIẾM SỐNG BẰNG NGHỀ GIAO DỊCH FOREX ĐÂU

Một vận động viên đánh tennis, không thể mong đợi để giành chiến thắng và vô địch khi anh đã mua một vợt và chơi quần vợt mỗi tuần một lần. Anh ta phải học cách đánh bóng, và các kỹ năng. Tiếp đó, phải nghiên cứu được chiến lược hạ gục đối phương. Và điều cuối cùng là phải có niềm đam mê để biến tennis thành một phần cuộc sống của mình.

make for living.jpg

Là trader, bạn cần phải học hỏi rất nhiều. Thất bại chỉ là một phần tất yếu của cuộc sống cũng như trong thị trường. Bạn đã hiểu hết thị trường chưa, bạn đã biết quản lý rủi ro chưa, chiến lược của bạn là gì, kỹ năng phân tích của bạn đã sành sỏi chưa,... Vậy bạn nói là không thể kiếm được tiền từ Forex liệu có quá sớm không?

KHI GIAO DỊCH FOREX, TÔI CHẲNG CÓ THỜI GIAN LÀM VIỆC KHÁC

Điều này đúng đó!

Đùa thôi. Bạn phải đánh giá lại mục tiêu giao dịch và xác định sẽ dành bao nhiêu thời gian cho nó. Nếu bạn thấy thoải mái khi dành mọi thời gian trên màn hình để scalping hoặc day trading, thì bạn không còn lý do để than thở là không có thời gian nữa nhé.

Còn nếu bạn thấy swing trading hoặc position trading thích hợp với bạn hơn, thì bạn chỉ cần dành cho nó vài tiếng mỗi ngày để phân tích và vào lệnh.

Một ý hay khác bạn có giao dịch theo phiên, hiện tại tôi có đăng một chuỗi bài về thời gian lý tưởng để giao dịch các cặp tiền. Bạn có thể phân bổ và lựa chọn thời gian để giao dịch các cặp tiền nhất định theo ý thích và điều kiện thời gian của mình. Một số bài như thời gian lý tưởng để giao dịch VÀNG, USDCAD, AUDUSD,...

FOREX QUÁ PHỨC TẠP

Bạn nói đúng, Forex thực sự phức tạp, nhưng nó không quá phức tạp đến nỗi chúng ta không nắm bắt được gì về nó.

Nghề nào kiếm ra tiền cũng khó, cũng phải vất vả để học, làm, rút kinh nghiệm,... mới lành nghề. Chứ chưa nói đến Forex là nơi bạn có thể kiếm được nhiều tiền hơn như nghề khác, vậy thì làm sao nó dễ dàng cho bạn được. Thậm chí bạn phải cố gắng gấp 100 lần những nghề khác nếu muốn master được nghề trading này.

Trên đây là 5 câu nói phổ biến nhất mà tôi được nghề từ những trader mới vào nghề. Có thể họ chưa hiểu hết về thị trường và những cần phải trải qua để có thể tiếp tục ăn đời ở kiếp với Mr.Market. Bạn có phát hiện mình đã từng đâu đó trong 5 câu nói này không. Bạn có còn thắc mắc những điều này nữa không? Comment để cùng thảo luận nếu bạn có ý kiến khác nhé.

Xem thêm:

>> Thời gian nào lý tưởng nhất để giao dịch cặp AUDUSD ?

>> Thời gian nào lý tưởng nhất để giao dịch VÀNG (XAUUSD) ?

Theo Babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối:
Bài viết chuẩn quá, đặc biệt là mục đầu tiên. Mình cứ vào lệnh là y như rằng giá đi ngược, nên toàn mua đỉnh bán đáy không ah.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 319 Xem / 32 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 597 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 312 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên