5 chiến lược thoát lệnh giúp bạn bảo toàn lợi nhuận và giảm thiểu rủi ro

Fliter

Editor
Trial mod
396
3,293
Khi review một setup nào đó, tôi thường bắt đầu với những qui tắc vào lệnh. Và hầu hết là bỏ qua chiến lược thoát lệnh.

Điều này không có nghĩa là chiến lược thoát lệnh không cần thiết; mà ngược lại, vì nó quan trọng và xứng đáng có nhiều sự quan tâm nên tôi không muốn xem xét nó một cách chóng vánh.

Bài viết này sẽ giới thiệu đến bạn 5 cách thoát lệnh hiệu quả mà bạn nên áp dụng.

Những chiến lược thoát lệnh thụ động

Nếu bạn thuộc tuýp Trader “set and forget” thì những bạn cần phải biết những phương pháp bên dưới.

1. Điểm dừng lỗ ban đầu bị chạm

Giả sử rằng bạn luôn đặt dừng lỗ sau khi vào lệnh theo một qui tắc nào đó, và sau đó không tác động vào nó nữa. Nếu bạn không như vậy thì hãy nên làm ngay.

5-chien-luoc-thoat-lenh-giup-ban-bao-toan-loi-nhuan-va-giam-thieu-rui-ro1.png
Ở trường hợp này bạn sẽ bị stop out và chịu một khoản lỗ nhất định. Mặc dù đây là khả ngăn tệ nhất có thể xảy ra nhưng bạn đang làm đúng vì ít nhất bạn đã kỷ luật theo đúng qui tắc của mình, một yêu cầu cần có để giao dịch thành công.

2. Giá mục tiêu bị chạm

Trường hợp này khá lý tưởng, bạn có một mục tiêu giá và khi nó được hit, lệnh của bạn được đóng.

5-chien-luoc-thoat-lenh-giup-ban-bao-toan-loi-nhuan-va-giam-thieu-rui-ro2.png
Trong thực tế, có nhiều Trader không thỏa mãn khi mục tiêu giá của họ bị hit. Họ suy nghĩ rằng giá mà mình đặt mục tiêu xa hơn thì đã có được profit nhiều hơn. Bạn sẽ không bao giờ biết giá sẽ dừng lại ở điểm nào thế nên hãy bỏ suy nghĩ “giá như” này đi và tận hưởng thành quả.

3. Dừng lỗ theo khoảng thời gian

Nếu bạn là một Trader đầy kỷ luật thì đây có lẽ là kiểu mà bạn có thể dùng. Nếu bạn có qui tắc chỉ rủi ro một số vốn nhất định trong một thời điểm, nhưng ở lệnh đang mở giá lại dao động mãi quanh một vùng giá thì đó là lúc bạn cần thoát lệnh để nắm bắt những cơ hội tiếp theo.
5-chien-luoc-thoat-lenh-giup-ban-bao-toan-loi-nhuan-va-giam-thieu-rui-ro3.png

Chúng ta nên chờ đợi trong bao lâu?

Không có câu trả lời cụ thể cho trường hợp này. Trong thực tế bạn cần tự tìm ra cho mình độ dài phù hợp thông qua việc phân tích nhật ký giao dịch. Bạn sẽ nhận ra rằng hầu hết những lệnh thắng sẽ nhanh chóng đi theo hướng mà bạn đã dự đoán.

Những chiến lược thoát lệnh chủ động

Nếu bạn có cái đầu “lạnh” giữa lúc lệnh của bạn đang mở thì kiểu thoát lệnh chủ động là dành cho bạn.

4. Trailling stop

Nếu bạn muốn bảo toàn số lợi nhuận đang có đồng thời muốn gia tăng nó lên thì trailling stop là một công cụ hữu hiệu nhất. Nói cách khác, trailling stop sẽ di chuyển mức dừng lỗ của bạn theo một phía mỗi khi giá di chuyển và thỏa mãn một khoảng cách nhất định.

5-chien-luoc-thoat-lenh-giup-ban-bao-toan-loi-nhuan-va-giam-thieu-rui-ro4.png
Có rất nhiều cách sử dụng trailling stop nhưng nguyên lý thì như nhau, bạn phải tìm được sự cân bằng giữa mức lợi nhuận bị khóa và khoảng cách cho giá dao động.

5. Thoát lệnh khi điều kiện thị trường thay đổi

Chúng ta nhảy vào thị trường với một lý do nào đó, và nếu lý do đó không còn hiệu lực (đã thay đổi) thì chúng ta cũng nên thoát lệnh.

Ví dụ nếu bạn vào lênh mua vì chiến lược giao dịch của bạn cho thấy một xu hướng mạnh, tuy nhiên sau đó thị trường di chuyển sideway và lực mua trở nên yếu đi, lúc đó là lúc bạn cần phải dứt khoát thoát lệnh.

5-chien-luoc-thoat-lenh-giup-ban-bao-toan-loi-nhuan-va-giam-thieu-rui-ro5.png
Đây chính xác là cách thoát lệnh lý tưởng nhất nhưng cũng đòi hỏi nhiều kỹ năng nhất ở Trader. Họ cần phải có kinh nghiệm để nắm bắt thị trường, hiểu bản thân và cả hệ thống giao dịch.

Cuối cùng, cho dù phương án thoát lệnh của bạn là gì đi chăng nữa thì bạn cũng cần phải có nó trước khi bạn vào lệnh.

Safe trading,
Nguồn TSR

>> Doji & Pinbar có thật sự dễ giao dịch như cách nó được phát hiện?

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:
Quan điểm của em thì trailing stop chỉ có tác dụng trong một số trường hợp, phần đa thì nó giúp ta dễ bị hit sl hơn.
Vậy nên đa số khi trading em không dùng phương pháp này

Mình thường dùng kiểu 1,3, đôi khi là kiểu số 5, kết hợp thoát lệnh từng phần. Dường như không dùng trailling stop.

Quan điểm của em thì trailing stop chỉ có tác dụng trong một số trường hợp, phần đa thì nó giúp ta dễ bị hit sl hơn.
Vậy nên đa số khi trading em không dùng phương pháp này
Đồng tình với quan điểm của bác, trailling khá khó dùng và chỉ hữu ích trong số ít trường hợp

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 792 Xem / 25 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 398 Xem / 28 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 11 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 373 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,703 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên