5 điều cần cân nhắc trước khi lựa chọn scalping hay day trading

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Tôi biết ở đâu đó trên thị trường Forex, vẫn còn rất nhiều trader mới vào nghề đang phân vân lựa chọn phong cách giao dịch cho riêng mình. Việc này không phải dễ dàng gì. Bạn phải đối diện với một loạt sự lựa chọn cặp tiền giao dịch, hệ thống giao dịch, khung thời gian giao dịch và đặc biệt là chọn scalping hay day trading hoặc bất kỳ một phong cách giao dịch khác.

Bài viết ngày hôm nay sẽ dành riêng cho vấn đề lựa chọn scalping hay day trading.

Như các bạn cũng biết, giao dịch trong một thời gian ngắn đồng nghĩa với việc bạn sẽ kiếm tiền và chỉ có một khoảng thời gian eo hẹp để chơi thể thao, giao lưu với bạn bè, gia đình,...

Giao dịch với khung thời gian dài hơn 1 chút, bạn cũng sẽ có thời gian nhiều hơn một chút để dành cho bản thân mình.

Nếu bạn thật sự tin rằng scalping hay day trading là dành cho bạn, thì dưới đây là 5 điều bạn cần phải cân nhắc trước khi quyết định:

VỐN NHỎ HAY LỚN ?

Nhiều trader mở một tài khoản nhỏ nghĩ rằng họ có thể biến $25 thành $100,000 tròn chẵn bằng cách năng nhặt chặt bị với chiến lược có lời là chốt ngay. Nhưng điều đó khó xảy ra lắm.
Hãy nhớ rằng đòn bẩy là một con dao hai lưỡi. Một trong những lý do làm cho các trader nhỏ lẻ thua lỗ nhiều đó chính là tài khoản của họ không đủ sức chịu đựng với sự biến động lớn của thị trường, một phần cũng là do đòn bẩy.

Muốn cải thiện được vấn đề về vốn, trước tiên bạn phải nghiên cứu về biến động của các cặp tiền, đòn bẩy và tỷ lệ margin. Ngoài ra, bạn có thể tìm hiểu thêm các quy tắc quản lý vốn (trên TraderViet có rất nhiều bài về quản lý vốn), tiêu chuẩn Kelly,... để biết mình cần bao nhiêu vốn, đặt lệnh với số vốn bao nhiêu....

CHI PHÍ GIAO DỊCH CÓ QUAN TRỌNG KHÔNG?

Giao dịch là một công việc kinh doanh, mà kinh doanh thì phải có chi phí. Chi phí này bao gồm phí spread, commissions và thuế. Những loại phí này cao hay thấp tùy vào mỗi broker, có broker commission cao thì spread rất thấp và ngược lại. Mỗi lần giao dịch bạn sẽ phải chịu phí cho lần đó.

Do đó, những tưởng chi phí giao dịch khá thấp, nhưng với kiểu giao dịch scalping và day trading vào ra lệnh liên tục, những khoản phí này có thể nhân gấp nhiều lần.

Xem hệ thống của bạn cho tỷ lệ Win:Loss và Reward : Risk bao nhiêu mà cân nhắc xem có nên giao dịch ngắn hạn không nhé.

CÁC TRADER TỔ CHỨC MỚI LÀ NGƯỜI QUYẾT ĐỊNH!

Vấn đề này không quá quan trọng với các swing trader và position trader, nhưng với chúng ta thì có. Tron một xu hướng dài hạn, họ không thể làm gì được, nhưng trong khoảng thời gian ngắn, thời điểm mà chúng ta vào ra thị trường liên tục chính là lúc họ lái giá và đánh bại chúng ta.

Do đó, một chút kỹ năng tâm lý và hành vi giao dịch là điều cân thiết. Trong bài viết trước: Nhận diện khi nào giá pullback, khi nào giá sideways?, tôi có phân tích trạng thái tâm lý đối ngược giữa các trader tổ chức vả trader nhỏ lẻ, cách bigboys lừa nhỏ lẻ của chúng ta như thế nào.

Đây sẽ là một bài học kinh nghiệm để những scalpers và day traders rút kinh nghiệm.

NHẤT ĐỊNH PHẢI CÓ CHIẾN LƯỢC SCALPING/DAY TRADING

Một khi bạn đã hiểu rõ những vấn đề trên, hiểu rõ trạng thái và điều kiện thị trường nơi bạn sẽ giao dịch, bây giờ chính là lúc tìm kiếm một chiến lược / hệ thống / phương giao dịch cho riêng mình.

Bạn có thích giao dịch breakout qua các kháng cự / hỗ trợ quan trọng. Một gợi ý cho bạn là phương pháp NickB đang được bác chauchau1207 chia sẻ. Tôi đợi mãi mà chưa thấy bác ấy post bài tiếp theo. Chắc là đi nghỉ tết chưa về.

Bạn thích giao dịch giao dịch theo price action, những bài viết của bác Khánh trình, Bianas rất phù hợp với bạn.

Bạn thích giao dịch đảo chiều, hay dựa vào momentum?

Indicator này sẽ cho bạn tín hiệu chuẩn xác nhất. Theo kinh nghiệm cá nhân, tôi thường dùng BBs và Stochastic, vì tôi thấy hay công cụ này khá hữu ích để tôi xác nhận tín hiệu price action của mình. Bạn có thể tham khảo hai công cụ này.

VẤN ĐỀ CUỐI CÙNG VÀ QUAN TRỌNG KHÔNG KÉM - TÂM LÝ GIAO DỊCH

Chỉ khi bạn giao dịch thật sự, bạn mới cảm nhận được yếu tố cuối cùng này. Nó chi phối kết quả của bạn một cách vô cùng mạnh mẽ. Đối với trader nó quan trọng, với scalpers và day traders nó càng quan trọng hơn. Bởi lẽ những tâm lý vui buồn, mừng giận, tham lam, sợ hãi sẽ đến với bạn từng giây từng phút.

Phải nói rằng áp lực mà các trader ngắn hạn phải chịu nhiều và dồn dập hơn những trader khác. Áp lực đến từ thông tin, đặt lệnh, khối lượng giao dịch,... và lúc chuẩn bị hit stoploss, nhiều khi giá sắp hit take profit bạn cũng sẽ thấy áp lực.

Vậy làm sao để cải thiện vấn đề này? Tập luyện cho mình tính kỷ luật, và tiếp tục tìm cho mình một chiến lược quản lý rủi ro rõ ràng.

Trên đây là 5 điều mà bạn, nếu muốn trở thành scalper hoặc day trader, cần phải cân nhắc thật kỹ. Nếu 1 trong 5 vấn đề này, bạn không chấp nhận được, hoặc không thể đáp ứng được, thì tốt nhất bạn chưa nên chuyển qua khung thời gian ngắn để giao dịch. Nó vô cùng rủi ro. Hãy kiên nhẫn nghiên cứu thật kỹ nhé.

Nếu có bất kỳ lời khen chê, xin mời comment bên dưới.

Xem thêm:

>> Nhận diện khi nào giá pullback, khi nào giá sideways?

Theo Babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Mình cũng đg học PP NickB
Nó khá hay
Như tác giả nói, nó linh hoạt, rất đáng học
Mong bác chau hồi hương về sớm để ae có cái tu tập tiếp

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 286 Xem / 13 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 692 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 166 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,227 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên