5 kỹ năng trader cần mài dũa để giao dịch XUẤT SẮC hơn mỗi ngày là gì?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,425
Xin chào cả nhà!

Đố cả nhà biết các Forex trader thành công sẽ có những điểm chung gì nào? Tất cả họ đều có kỷ luật tự giác, kiên nhẫn không giới hạn và một kỹ năng xuất sắc về toán học. Hơn nữa, họ cũng có tư duy phản biện sắc bén và thái độ tích cực với cuộc sống. Nếu bạn muốn đưa sự nghiệp của mình lên một tầm cao mới, bạn cần phải phấn đấu để ngày một trở thành một phiên bản cải tiến hơn của bản thân.

Nếu bạn tự hỏi tại sao những kỹ năng mình vừa kể trên lại cực kỳ quan trọng trong việc hiện thực hoá các mục tiêu đầy tham vọng thì sau khi đọc hết bài viết này, bạn sẽ tìm thấy một lời giải thích toàn diện!

Kỹ năng tư duy tích cực

Công việc của một trader cũng giống như một chiếc tàu lượn siêu tốc vậy. Có lúc bạn sẽ nhận được lợi nhuận cao ngất ngưỡng và cảm thấy hạnh phúc, nhưng chỉ vài giây sau, bạn có thể đánh mất tất cả. Cuộc sống của trader, thành thật mà nói, lúc nào cũng ở trong trạng thái căng như dây đàn, vì thế cho nên, bạn cần phải tìm cách duy trì tư duy tích cực của mình.

Kỹ năng tư duy tích cực sẽ giúp bạn đối phó với căng thẳng, lo lắng và trầm cảm. Nó sẽ cho phép bạn tối ưu hoá tinh thần làm việc và tăng hiệu suất giao dịch.

Là một người tư duy tích cực, bạn sẽ sống với sự thấu hiểu rằng rồi ngày mai sẽ mang lại cho bạn vô số cơ hội và bạn sẽ quay trở lại với "yên ngựa" của mình để xông thẳng lên phía trước. Sau đây là một vài mẹo nhỏ giúp bạn có thể tránh được những suy nghĩ tiêu cực:
  • Tránh sử dụng những từ như "không", "không có gì", "không thể"... Chẳng hạn, thay vì nói "Tôi sẽ không thua", bạn có thể nói rằng "Tôi sẽ thắng".
  • Tránh đọc những tin tức, bình luận và đánh giá tiêu cực nếu chúng không liên quan đến chủ đề trading.
  • Ngừng phàn nàn về những thất bại của bạn.
  • Hãy ăn mừng những chiến thẳng nhỏ hàng ngày của bạn.
  • Khi đối diện với một vấn đề, hãy cố gắng tìm một số khía cạnh tích cực để nhìn nhận. Chẳng hạn, nếu bạn bị hỏng xe thì hãy tận hưởng cơ hội được đi bộ thường xuyên hơn và vậy là bạn có thể hoàn thành được mục tiêu tập thể dục của bạn rồi :p

Kỹ năng tư duy phản biện

Kỹ năng tư duy phản biện sắc bén rất quan trọng trong việc đạt được thành công trong giao dịch Forex. Nếu bạn không thể nhanh chóng phân tích được tình huống và hiểu xu hướng đang hướng đến đâu, bạn sẽ không có cơ hội tránh được mất mát về lâu về dài.

Sau đây là một số mẹo giúp bạn phát triển tư duy phản diện:
  • Hãy tìm một sở thích mới để rèn luyện não bộ của bạn một cách thường xuyên. Bạn có thể học chơi ghi-ta, học tiếng Trung, làm bánh, chơi golf hoặc tham gia vào bất kỳ loại hoạt động nào khác mà bạn thấy thú vị.
  • Nếu bạn hiện đang thiếu kỹ năng này, hãy thử đối phó với thử thách "đa nhiệm" xem sao! Đây là thử thách giúp bạn tập kỹ năng ưu tiên các mục tiêu quan trọng và tránh bị phân tâm bởi các nhiệm vụ ít quan trọng hơn.
  • Đồng thời, hãy trở thành một người tự phản biện. Hãy tự vấn bản thân để xác định lý do tại sao bạn lại phạm những sai lầm trong quá khứ và để hiểu làm thế nào tránh chúng trong tương lai. Nếu tìm hiểu về cách phân tích hành vi và cảm xúc của mình, bạn sẽ thấy việc hoàn thành phân tích setup và thiết kế một chiến lược thoát lệnh dễ dàng hơn nhiều đấy!

Kỹ năng toán học

Nếu muốn trở thành một Forex trader thành công, bạn nên liên tục phát triển các kỹ năng toán học của mình. Cho dù có giỏi toán hay không, bạn vẫn nên tiếp tục mài dũa kỹ năng này. Như bạn đã biết thì mọi trader đều phải hoàn thành một trong các nhiệm vụ sau:
  • Đọc biểu đồ và dự đoán xu hướng.
  • Áp dụng kiến thức về lý thuyết xác suất và thống kê toán học.
  • Tính toán rủi ro và phần thưởng.
Nếu bạn cảm thấy việc thực hiện một trong các nhiệm vụ này khá khó khăn thì cũng đừng lo. Bạn luôn có thể rèn luyện và phát triển kỹ năng tính toán của mình thông qua quá trình thực hành và học hỏi các đồng môn mà! :D

Kỹ năng kỷ luật tự giác

Mỗi Forex trader chuyên nghiệp đều có một chiến lược theo cấu trúc của riêng mình, giúp tăng hiệu quả các quyết định nhanh chóng. Các trader có kỷ luật sẽ bám sát kế hoạch giao dịch của anh ta và xác định đâu là những điểm entry tuyệt nhất với rủi ro thấp và tiềm năng lợi nhuận là lớn nhất. Còn những cá nhân thiếu tính kỷ luật tự giác sẽ bắt đầu hành xử một cách phi lý khi thị trường trở nên nóng lên và hậu quả là họ gặp phải tổn thất tài chính nặng nề.

Hãy nhớ rằng kỷ luật tự giác là một kỹ năng có thể rèn luyện được, nó không phải là một phẩm chất bẩm sinh. Vì lý do này, nếu bạn muốn cải thiện tính kỷ luật của mình, hãy hoàn thành các hành động sau:
  • Xác định điểm yếu và điểm mạnh của bạn với tư cách là một Forex trader.
  • Xây dựng một chiến lược rõ ràng - hoàn toàn phù hợp với phong cách giao dịch của bạn.
  • Hành động tuân theo kế hoạch đã vạch ra và xem cách nó hoạt động. Nếu có khiếm khuyết, hãy tinh chỉnh nó càng sớm càng tốt.
  • Hình dung ra những phần thưởng tiềm năng (một chiếc xe mới chẳng hạn), nó sẽ giúp bạn luôn hướng đến mục tiêu và bám sát vào kế hoạch.
  • Đừng để bị chùn bước trước những sai lầm của bản thân. Hãy cứ tập trung vào mục tiêu của bạn và tiếp tục giao dịch!

Kỹ năng kiên nhẫn

Những người thiếu kiên nhẫn thường rất khó đạt được thành công trong trading và đây là một thực tế. Vì vậy, nếu muốn gầy dựng một sự nghiệp vững chãi, bạn nên học cách trở thành một người bền chí. Nếu không, bạn sẽ không thể chờ đợi được thời điểm hoàn hảo để chốt deal.

Vấn đề là "Giang sơn dễ đổi, bản tính khó dời" - bạn không thể trở thành một người kiên nhẫn chỉ sau một đêm. Bạn sẽ mất rất nhiều thời gian để có thể thành thạo kỹ năng khó nhằn này. Tuy nhiên, nếu bạn lo sợ bản tính thiếu kiên nhẫn của mình có thể phá huỷ sự nghiệp trading ngay từ đầu thì bạn nên tìm một giải pháp ngay bây giờ. Hãy thử xem qua các gợi ý sau đây, biết đâu nó có thể giúp bạn trở thành một trader kiên nhẫn hơn đấy!

1. Thực hành trì hoãn sự vừa lòng

Mỗi khi muốn gọi một món đồ uống thứ hai hoặc mua một chiếc cà vạt mới, sao bạn không thử dừng lại một giây, hít một hơi thật sâu và tự hỏi bản thân rằng "Liệu mình có thực sự cần nó không?"

Nhiệm vụ của bạn là phải ngưng cái cảm giác vội vã khi bạn cần đưa ra quyết định lại. Nếu bạn học được cách giữ bình tĩnh và kiên nhẫn trong bất kỳ trường hợp nào, bạn sẽ không tham gia vào các cú trade vốn dĩ không phù hợp với tất cả các tiêu chí đầu vào của bạn.

2. Sử dụng một checklist

Nếu bạn là một người cực kỳ thiếu kiên nhẫn, bạn nên tạo ra cho mình một danh sách các điều cần kiểm tra (checklist). Bạn hãy sử dụng nó mỗi lần trước khi tham gia giao dịch, bởi nó sẽ giúp bạn giảm đi số lượng quyết định sai lầm đấy!

3. Thiền

Thiền là chìa khoá cho sự kiên nhẫn và kiên trì vĩnh viễn. Nếu bạn học các kỹ thuật thiền, bạn sẽ dễ dàng tập trung hơn vào các xu hướng hiện tại, do đó, có thể đưa ra các quyết định sáng suốt hơn.

Lời kết

Trên thực tế, việc bạn đã sở hữu tất cả các kỹ năng cần thiết để giao dịch hay chưa thực sự cũng không quan trọng cho lắm. Trong thế giới ngày nay, bạn có rất nhiều cơ hội và nguồn lực để phát triển tài năng của mình và để có được kiến thức chuyên môn. Nếu làm việc chăm chỉ, mình tin rằng, không sớm thì muộn, bạn cũng sẽ thành thạo được bất kỳ kỹ năng nào mà bạn muốn !

Nguồn: actionforex
Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

:):) Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 348 Xem / 22 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,419 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,065 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 268 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 115 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 152 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên