5 lý do vì sao trader không thể không ghi nhật ký cho các giao dịch bị bỏ lỡ!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

Hãy cùng thành thật với nhau một lần nhé! Có phải khi chúng ta giao dịch thủ công, chúng ta sẽ bị bỏ lỡ một số cơ hội giao dịch, đúng chứ? Đó chỉ là cách trò chơi hoạt động.

Tuy nhiên, điều gì sẽ xảy ra nếu những giao dịch bị bỏ lỡ cũng chứa một số thông tin có giá trị, có thể giúp bạn kiếm được nhiều tiền hơn? Có khi đó lại là một rương kho báu không chừng!

5-ly-do-vi-sao-trader-khong-the-khong-ghi-nhat-ky-cho-cac-giao-dich-bi-bo-lo-TraderViet3.jpg

Viết nhật ký cho các giao dịch bị bỏ lỡ chính là một bài tập hữu ích giúp các trader có thể học được chiến lược giao dịch một cách hiệu quả. Hãy nhớ rằng một khi bạn đã thành thạo một chiến lược giao dịch, có lẽ bạn sẽ không cần làm bài tập này nữa.

Nhưng mình thấy rằng, đây chính là một cách tuyệt vời để tăng tốc quá trình học hỏi và tối ưu hóa chiến lược giao dịch của bạn. Tất cả những gì bạn cần làm bây giờ là giữ một tâm trí thật cởi mở và mình hy vọng bài viết này sẽ có thể thay đổi được suy nghĩ của bạn về việc viết nhật ký cho những giao dịch bị bỏ lỡ.

Cùng bắt đầu nhé!

1. Tìm cách ngừng bỏ lỡ các giao dịch

Đây là điều khá quan trọng. Nếu bạn đang bỏ lỡ các giao dịch có thể đem lại lợi nhuận phù hợp với kế hoạch giao dịch của bạn, thì bạn cần phải biết lý do tại sao! Sự nghiệp giao dịch của bạn sẽ phụ thuộc vào nó.

Vâng, có thể ban đầu bạn không có cách nào khác để thực hiện các giao dịch đó, nhưng sau đó bạn hoàn toàn có thể xoay chuyển tình thế. Vì vậy nếu có thể, bạn phải khám phá ra chúng bằng mọi giá.

Dưới đây là một số cách bạn có thể áp dụng để giảm số lượng setup chất lượng cao bạn bỏ lỡ:
  • Tạo thông báo trên nền tảng giao dịch của bạn để báo hiệu về một giao dịch tiềm năng. Nếu bạn không biết cách làm, hãy tìm một lập trình viên để nhờ trợ giúp.
  • Có lẽ bạn cần phải giao dịch vào những thời điểm khác nhau. Setup tốt nhất của bạn có thể diễn ra trong phiên Mỹ, dù bạn đang giao dịch trong phiên Âu.
  • Tự động hóa các giao dịch. Hãy nhớ rằng, bạn không nhất thiết phải tự động hóa 100%.

2. Thực hành các thiết lập của bạn

Để giao dịch lên tay, bạn cần phải có giai đoạn thực hành. Đó là lý do tại sao backtesting lại rất hiệu quả. Và theo dõi các giao dịch bị bỏ lỡ chính là một cơ hội khác để thực hành chiến lược giao dịch của bạn.

3. Khám phá ra những chiến lược tối ưu mới

5-ly-do-vi-sao-trader-khong-the-khong-ghi-nhat-ky-cho-cac-giao-dich-bi-bo-lo-TraderViet1.jpg

Khi bạn ghi chép lại các giao dịch bị bỏ lỡ, bạn sẽ tạo ra một thư viện tài liệu tham khảo của riêng mình về một chiến lược giao dịch cụ thể để sau này có thể quay lại xem xét. Điều này có thể mang lại một vài lợi ích tiềm năng khi tối ưu hóa chiến lược của bạn.

Dưới đây là một vài câu hỏi bạn có thể tự giải đáp với thư viện thiết lập giao dịch của mình:
  • Mất bao lâu để tôi có thể kiếm được lợi nhuận sau khi thực hiện giao dịch? Hiểu điều này, bạn có thể cắt giảm thua lỗ sớm hơn.
  • Tôi có thể kiếm được bao nhiêu lợi nhuận? Hãy xem thử bạn có bỏ lỡ nhiều lợi nhuận sau khi đóng một giao dịch hay không và cân nhắc mở rộng mục tiêu lợi nhuận của mình theo phương pháp stop trailing hoặc phương pháp thoát lệnh 80/20.
  • Giá có thường xuyên hồi lại sau khi tôi thực hiện một giao dịch, có thể cho tôi một điểm vào lệnh tốt hơn? Mình tin rằng việc tinh chỉnh lại điểm vào lệnh sẽ quan trọng hơn có một điểm thoát lệnh tốt. Nếu bạn có thể thắt chặt mức dừng lỗ của mình, thì đó là cách dễ nhất để tăng bội số R (lợi nhuận) của bạn.
  • Những giao dịch thua lỗ của tôi có điểm gì chung? Khi bạn ghi chú lại những giao dịch có lời bị bỏ lỡ, thì bạn cũng cần ghi những giao dịch thua lỗ bị bỏ lỡ vào nhật ký. Điều này có thể giúp bạn phát hiện các mô hình khiến bạn rơi vào giao dịch thua lỗ và biết cách khắc phục chúng.
  • Có những thời điểm nhất định nào trong ngày tôi nên tham gia giao dịch sẽ tốt hơn? Bạn có thua lỗ trong phiên Á nhiều hơn phiên Âu? Chà, điều này không khó để thay đổi nhỉ!
  • Vân vân và mây mây...

4. Bạn có thể là một trader giỏi hơn nhiều so với bạn nghĩ

5-ly-do-vi-sao-trader-khong-the-khong-ghi-nhat-ky-cho-cac-giao-dich-bi-bo-lo-TraderViet2.jpg

Tự hạ thấp bản thân mình vì những giao dịch thua lỗ là một trong những điều nguy hiểm nhất có thể xảy ra với số dư tài khoản giao dịch của bạn. Điều này có thể dẫn đến việc giao dịch quá mức, quản lý sai các giao dịch và sau đó sẽ là sự từ bỏ.

Vì vậy, hãy học cách tha thứ cho bản thân mình. Đó chính là vũ khí bí mật của riêng bạn. Bên cạnh đó, ghi chép các giao dịch bị bỏ lỡ vào nhật ký sẽ giúp bạn tự tin hơn vì nó sẽ cho thấy rằng bạn chỉ cần một hoặc hai điều chỉnh là sẽ đạt được lợi nhuận.

Giả sử bạn thua lỗ 2% vào tuần trước. Nhưng khi bạn quay lại các giao dịch bị bỏ lỡ, bạn thấy rằng bạn đã bỏ lỡ 3 giao dịch có thể giúp bạn có lãi 3% trong tuần. Bây giờ bạn có thể quay lại và tìm hiểu lý do tại sao bạn lại bỏ lỡ các giao dịch đó để không lặp lại sai lầm trong tương lai. Ngay cả khi bạn thấy rằng mình không thể thực hiện được những giao dịch đó (vì đang ngủ hay đang trong kỳ nghỉ...) thì việc xem xét lại các giao dịch bị bỏ lỡ sẽ tiếp thêm niềm tin rằng bạn đang đi đúng hướng.

5. Nhận ra liệu bạn có đang ăn may hay không

5-ly-do-vi-sao-trader-khong-the-khong-ghi-nhat-ky-cho-cac-giao-dich-bi-bo-lo-TraderViet4.jpg

Nói một cách công bằng, bạn cũng có thể là một trader tệ hơn so với những gì bạn đang nhận được. Bạn có thể được ăn may trong ngắn hạn nhưng sẽ bị rút sạch trong dài hạn.

Ghi nhật ký các giao dịch bị bỏ lỡ có thể giúp bạn xác định xem liệu bạn đang ăn may thật hay không hoặc bạn có thực sự có một chiến lược phù hợp hay không.

Nếu kết quả giao dịch thực chiến của bạn cho thấy có lợi nhuận, nhưng bạn lại thấy các giao dịch mình bỏ lỡ dẫn đến rất nhiều thua lỗ, thì hãy tự hỏi tại sao lại như vậy. Có thể có một lý do hoàn toàn chính đáng để bạn bỏ qua các giao dịch thua lỗ này. Nhưng nếu bạn không thể tìm thấy một lý do chính đáng, thì chiến lược của bạn có thể là một quả bom hẹn giờ chờ chực nuốt chửng lấy tài khoản giao dịch của bạn đấy!

Tốt nhất hãy gỡ bom trước khi nó kịp phát nổ nhé!

Nguồn: tradingheroes.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,660 Xem / 96 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,517 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên