5 mẹo price action giúp bạn swing trade tốt hơn rất nhiều (phần 4)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
Bài viết phản ánh quan điểm của người viết, không phải của người dịch
-------​

[B]Mẹo số 4: Để cho giao dịch của bạn đủ thời gian cần thiết[/B]

Một khi bạn đang ở trong giao dịch rồi thì khó tránh khỏi một làn sóng tâm lý sẽ chiếm lấy tâm trí bạn. Tôi nhận thấy có rất nhiều trader không có kỷ luật để đợi lệnh giao dịch của họ đi đến được mục tiêu.

Đây là lý do tại sao cách giao dịch cường độ cao - HFT - hấp dẫn bởi vì nó giúp trader tránh khỏi sợ hãi trong việc giữ lệnh mua, bán quá lâu.

Scalpersday trader cho rằng việc giữ lệnh lâu là điều rất nguy hiểm. Lý do phổ biến cho điều này là: "Bạn càng giữ giao dịch lâu, nguy cơ mất mát càng cao".

Tôi đã kiếm được nhiều tiền khi giữ các giao dịch trong một khoảng thời gian dài, “cưỡi” những xu hướng lớn trên thị trường. Nếu không có rủi ro sẽ không có phần thưởng, nhưng nếu bạn thực sự đào sâu nghiên cứu bạn sẽ thấy rằng các hệ thống giao dịch tần số cao là rất nguy hiểm.

Nói chung, lệnh swing trade có thể kéo dài hàng tháng hoặc có thể kéo dài 3 ngày - phụ thuộc vào tốc độ thị trường đang di chuyển. Một số thị trường có xu hướng giảm sẽ di chuyển nhanh lắm, bạn có thể đạt mục tiêu lớn rất nhanh.

Điều quan trọng nhất bạn có thể làm là hãy để cho lệnh giao dịch của bạn có đủ thời gian để đạt được mục tiêu. Chúng ta biết rằng giá không di chuyển từ điểm A sang B thẳng đuột 1 phát mà nó đi zig zags, ngang một tí, bấp bênh một tí.

Xem ví dụ lệnh giao dịch USD/CAD bên dưới, tôi chọn ví dụ này bởi vì thị trường này đôi khi rất “khốn nạn” để trade. CAD được biết là không ổn định, nó hay đi ngang kiểu lưỡi cưa rất nhiều và kỷ luật phải cứng rắn ở đây để giao dịch đi đến thành công đấy.

Cuối cùng cũng có một tín hiệu mua tốt, bạn quyết định vào và “cưỡi” sóng theo đà tăng.

Một vài ngày sau...và tôi đang trong tình huống này ...

Hầu hết mọi người sẽ hoảng loạn và thoát khỏi giao dịch để chấm dứt nỗi sợ hãi. Đặc biệt nếu bạn không quen với swing trade, tình huống này rất chi là tiêu cực đấy.

Sau đó điều này xảy ra ...

Nếu bạn đã rơi vào sợ hãi, bạn sẽ cảm thấy hối tiếc khi thị trường hồi phục ngay sau đó. Đây là cách các trader nổi giận với thị trường.

Một cú hồi thứ hai xảy ra, phải thừa nhận nó có vẻ khó chịu - nhưng đó là bản chất của USD/CAD và tôi muốn cho bạn thấy một ví dụ cực đoan.

Cú hồi này cũng cần nhiều kỷ luật để vững tin đấy. Nó thậm chí còn tồi tệ hơn cú hồi đầu tiên bởi vì bạn đang quan sát lợi nhuận của bạn dần dần bị thị trường ăn mất.

Một thử nghiệm lớn của thị trường về tính kỷ luật của bạn. Bạn có nghĩ rằng bạn có thể giữ lệnh giao dịch này?

Giống như tôi đã nói, đây là một ví dụ cực đoan, nhưng điều này xảy ra mọi lúc và nó làm mọi người sợ hãi. Bạn phải nhận ra rằng một chút hồi giá là điều bình thường và bạn nên mong đợi nó, vì nó chứng tỏ thị trường đang bình thường.

Vì vậy, lần sau khi bạn vào lệnh, đừng mong đợi lệnh của bạn di chuyển vào vùng lợi nhuận và nằm lại đó - mong đợi một vài chỗ biến động có chiều hướng xấu cho giao dịch của bạn nhưng đừng quên là phải có kế hoạch sẵn sàng nhé.

Nếu bạn có thể vượt qua rào cản tâm lý này, bạn sẽ bắt đầu thấy được hướng thành công hơn nữa trong thị trường forex vì giao dịch của bạn sẽ mang lại lợi nhuận trên vốn đầu tư cao hơn và giúp tài khoản bạn tăng lên

Tổng kết đại ý

Trader muốn “thỏa mãn tức thời” với giao dịch của họ - có nghĩa là một giao dịch sẽ nhanh chóng có lợi nhuận và nằm ở đó. Nhưng thực tế là hầu hết các giao dịch sẽ trải qua đợt biến động giá trước khi đạt được mục tiêu đặt ra và điều này có thể gây ra một chút nỗi sợ hãi và biến động co giật. Điều tốt nhất bạn có thể làm là giữ kỷ luật và thả lỏng để cho giao dịch của bạn có đủ thời gian để đạt được mục tiêu bạn đặt ra. Nhớ có stop loss, chốt lời đầy đủ nhé.

>> 5 mẹo price action giúp bạn swing trade tốt hơn rất nhiều (phần 2)

>> 5 mẹo price action giúp bạn swing trade tốt hơn rất nhiều (phần 3)

Nguồn theforexguy.com

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
@pipsmaster vô cùng cảm ơn bài viết của bác! Cho mình hỏi ý nhỏ là Swing mình áp dụng để đánh khung H4 và D1 như vậy chuẩn chưa bác?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,019 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 328 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,347 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 223 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 136 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên