5 Nguyên tắc trọng yếu để thành công trong Trading, mà rất nhiều trader liếc mắt làm ngơ!

5 Nguyên tắc trọng yếu để thành công trong Trading, mà rất nhiều trader liếc mắt làm ngơ!

5 Nguyên tắc trọng yếu để thành công trong Trading,  mà rất nhiều trader liếc mắt làm ngơ!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,334
28,931
Mọi người cũng biết rằng để giao dịch thành công, hầu như ai cũng cần có những nguyên tắc riêng. Và thực sự thì có rất nhiều nguyên tắc trong trading mà bạn cần phải nắm nếu như bạn muốn thàng công. Tuy nhiên, có 5 nguyên tắc dưới đây, lại không được mấy trader coi trọng, nhưng đó lại là những nguyên tắc rất quan trọng để trở thành một trader chuyên nghiệp

1. Cắt lỗ nhanh

Trên thực tế có rất rất nhiều trader bắt tay vào nghiên cứu sau khi thua lỗ nặng. Tại sao vậy?. Các trader mới thường gồng lỗ rất lâu, họ sẽ giữ lệnh lỗ tới khi nào huề vốn mới thôi.

Đôi khi chỉ với 1 giao dịch mà đi tong cái tài khoản của newbie là bình thường. Thật sự thì họ hoàn toàn có thể cắt lỗ tài khoản một cách nhanh chóng. Nhưng lại không mấy ai làm điều này, vì họ không chấp nhận mất tiền, không chấp nhận thua lỗ.

Nhưng thực sự thì chỉ có cách cắt lỗ mới khiến bạn bảo vệ được tài khoản của mình, cho dù có tiếc đến mấy cũng phải cắt lỗ. Đây là cách khiến cho bạn đưa bản thân vào khuôn khổ kỷ luật và có ý thức về việc bảo vệ tài khoản của mình trước khi nghĩ đến bất kì khoản lợi nhuận nào.

2. Hãy để lợi nhuận tiếp tục chạy

Bạn có thể quản lý thua lỗ rất tốt, nhung bạn sẽ chẳng bao giờ kiếm được lợi nhuận cao nếu lúc nào bạn cũng chốt lời non. Nếu bạn chốt lời non, thì hệ thống giao dịch của bạn cần phải có tỉ lệ winrate cao. Nhưng trên thực tế, một hệ thống có tỉ lệ winrate cao đi chăng nữa, vẫn sẽ có thời điểm hoạt động không hiệu quả.

Những người thường chốt lời non là những người đang tự kiềm chân mình trên con đường trở thành trader chuyên nghiệp. Hãy để cho lợi nhuận của bạn tiếp tục chạy nếu nó vẫn còn khả năng. Đừng bao giờ thoát lệnh chỉ vì bạn sợ mất phần lợi nhuận bạn vừa kiếm được, mà hãy chốt lệnh khi thị trường báo hiệu sự đảo chiều hoặc các tín hiệu khác cho thấy lệnh giao dịch của bạn đã không còn hiệu quả.

Để cho lợi nhuận chạy là cách giúp cho bạn không cần có một phương pháp có tỉ lệ winrate cao mà vẫn kiếm được lợi nhuận, giúp bạn rèn luyện tính kiên nhẫn và không giao dịch phụ thuộc vào tâm lý.

3. Thiết lập kỳ vọng

Hầu hết các trader giao dịch đều ít khi thiết lập kỳ vọng rõ ràng mà thường thiết lập nó dựa trên cảm xúc của bản thân. Những kỳ vọng đó thường khiến trader thất vọng.

Thiết lập kỳ vọng là điều rất quan trọng, nó khẳng định trader chủ động trong việc ra vào lệnh, nắm bắt được chiến lược và cách thức vận hành hệ thống.

Mỗi một hệ thống sẽ trải qua các giai đoạn thị trường khác nhau, và đều có cách phản ứng khác nhau. Hiểu được cách hệ thống vận hành, chính là cách bạn làm chủ giao dịch và biết cách phản ứng mỗi khi có sự thay đổi của thị trường. Và đặc biệt nó hạn chế thua lỗ và tránh cho phép tâm lý xâm chiếm lấy quyết định giao dịch của bạn.

4. Luôn ghi chép lại giao dịch

Bạn có bao nhiêu giao dịch thua lỗ trong tháng vừa rồi? Thua lỗ lớn nhất là bao nhiêu? Lợi nhuận cao nhất bạn kiếm được là bao nhiêu? Bạn nhớ không? Nếu câu trả lời là không thì e rằng bạn đã bỏ qua một trong những nguyên tắc khiến bạn có thể trở thành trader chuyên nghiệp rồi đó.

Ghi chép lại chính giao dịch của chúng ta là một công việc nhàm chán, nhưng điểm đặc biệt của nó đó là, bạn sẽ luôn nắm được tại sao tháng đó ngày đó bạn lại thua lỗ nhiều đến vậy, bạn cũng sẽ biết được thời điểm bạn có được lợi nhuận khủng là nhờ vào điều gì. Và hầu hết trader chuyên nghiệp đều ghi lại các giao dịch của mình như một quyển sổ kinh nghiệm vậy.

5. Đừng bao giờ giao dịch quá rủi ro

Bạn thấy một setup tuyệt đẹp, mọi điều kiện mà hệ thống bạn giao dịch đều hội tụ và đương nhiên là bạn chắc chắn không bỏ qua cơ hội này. Bạn tự tin vò setup này tới mức bạn chấp nhận rủi ro 30% số vốn để giao dịch? Kết quả sau đó không cần biết là thua lỗ hay thất bại, nhung có thê xác nhận rằng, giao dịch với rủi ro cao như vậy luôn có sự chi phối của cảm xúc, và rõ ràng đây không phải là một trade tốt.

Giao dịch với rủi ro quá cao nó chỉ tổ khiến bạn thêm áp lực, và nếu lệnh đó có thắng nó cũng chỉ khiến bạn chìm đắm trong sự hưng phấn. Trước sau gì nó vẫn là ảnh hưởng không tốt, thậm chí sẽ là tồi tệ nếu bạn không biết cách kiểm soát nó.

Nếu bạn giao dịch với rủi ro thấp, nó sẽ khiến tâm ký bạn ổn định, không kích hoạt lòng tham trong bạn và đặc biệt, nó sẽ giúp bạn bảo về được tiền của mình và có thể sống trong thị trường này lâu hơn

Tóm lại, 5 nguyên tắc trên là 5 nguyên tắc dù trader có biêt nhưng lại ít ai nhắc tới nó và dùng nó. Nhưng không sao, hôm nay các bạn đã biết rồi, hãy cố gắng từng bướ một tiếp nạp 5 nguyên tắc này vào để chúng ta giao dịch có kỷ luật hơn. Và luôn luôn ý thức đến việc bảo vệ tài khoản của mình.

Hy vọng bài viết hữu ích với mọi người trên diễn dàn nhé. Nếu bài viết hay mọi người thả tim ủng hộ mình nhé. Many Thanks!

Trích nguồn: thecleantrader

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
1. Cắt lỗ nhanh
2. Hãy để lợi nhuận tiếp tục chạy
5. Đừng bao giờ giao dịch quá rủi ro
Các nguyên tắc đều quá hay ! nhưng tại sao lại không nghĩ khác đi một chút , chẳng hạn : có cách nào khống chế lỗ , tìm cách vào ra thích hợp để giảm bớt lỗ cho đến khi cân bằng lại tài khoản ; tại sao phải giữ lãi khi thị trường có nhịp hồi , giá điều chỉnh ngược hướng để mất đi phần lãi đã có mà không chốt nó lại chờ sau khi điều chỉnh lại vào tiếp . Có phần tương tự ,bạn hãy cho tôi một công thức xác định khối lượng giao dịch tối đa quá mức chịu đựng của tài khoản ,... ?

Các nguyên tắc đều quá hay ! nhưng tại sao lại không nghĩ khác đi một chút , chẳng hạn : có cách nào khống chế lỗ , tìm cách vào ra thích hợp để giảm bớt lỗ cho đến khi cân bằng lại tài khoản ; tại sao phải giữ lãi khi thị trường có nhịp hồi , giá điều chỉnh ngược hướng để mất đi phần lãi đã có mà không chốt nó lại chờ sau khi điều chỉnh lại vào tiếp . Có phần tương tự ,bạn hãy cho tôi một công thức xác định khối lượng giao dịch tối đa quá mức chịu đựng của tài khoản ,... ?

Nói thì lúc nào cũng dễ bác àh, còn khi vào giao dịch với tiền tươi thì lại khác. Trước mình cũng nghĩ như vây, sao không take profit trước 1 đợi hồi, rồi vào lại khi đợt hồi kết thúc. Nhưng vấn đề là mình không xác định được là có đợt hồi hay là không, hồi lại trong bao lâu. Như thế rất dễ miss 1 kèo ngon. Chưa kể bác vào ra liên tục, tiền commission với spread nó cắt máu tài khoản bạn dần dần cho tới chết. Các vấn đề khác mình đồng ý với bạn.

vấn đề là mình không xác định được là có đợt hồi hay là không, hồi lại trong bao lâu. Như thế rất dễ miss 1 kèo ngon.
Đơn giản , nếu bạn giao dịch ở KTG T theo một XH thì một đợt hồi của giá sẽ ứng với sự bắt đầu XH đảo ngược ở KTG trước đó T_ hoặc ở KTG trước T_ .

Đặt lổ ấn định 5% là 5%, 10% là 10% khi các GD chạy tới +10% hoặc cao hơn thì tốt, cắt chốt lời o cần suy nghĩ, lúc nào cũng có điểm hồi, có thì vào lại o thì chờ cớ hội khác, mình đã thua lỗ do quá tham có lệnh + 50, 60 , 80 mà còn chưa chịu cắt, nó hồi mất sạch.

Khi mà có hệ thống giao dịch ổn định, sẽ không ai còn than phiên về vấn đề đặt stop loss hay nuôi profit cả. Bởi mọi người đều hiểu rằng: 1 entry bất kỳ, với mọi hệ thống giao dịch, xu hương tiếp theo chỉ có tỷ lệ theo hướng mong đợi cao hơn so với hướng ngược lại mà thôi. Nếu nó chạy ngược lại, thì phải có điểm để cắt lỗ, nếu nó chạy đúng kỳ vọng, thì xu hướng đó ko dễ thay đổi, nó sẽ chạy theo xu hướng đó, có thể có hồi hoặc ko hồi. Nếu bạn ko tuân thủ nghiệm ngặt hệ thống mình đặt ra. Thua lỗ sẽ theo bạn đến khi bạn rời khỏi cuộc chơi :D

Cảm ơn, bài viết rất hay. E mới chơi fx, đang chơi trên NPBFX, xin các bác chỉ giúp sàn này có tin cậy không? Thank

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,479 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,522 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 362 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 332 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên