5 sự thật khó chấp nhận trong nghề trading! Nhưng một khi đã "vào nghề" thì chúng ta phải chấp nhận!

5 sự thật khó chấp nhận trong nghề trading! Nhưng một khi đã "vào nghề" thì chúng ta phải chấp nhận!

namthang

Editor
Trial mod
3,022
16,132
Giao dịch là một "nghề" hấp dẫn vì nó liên quan tới tiền và tự do. Nhưng phần lớn chúng ta sẽ không đạt được hai thứ đó, vì nó không phải là thứ dành cho số đông. Luôn có những sự thật mất lòng trong nghề này. Và dưới đây là một số sự thật không nhiều nhà giao dịch sẽ nói với bạn nhưng sẽ giúp ích cho hành trình giao dịch của bạn:

1. Chúng ta cần tiền để kiếm tiền:

Mặc dù rất nhiều nhà giao dịch đã thành công và kiếm được nhiều tiền chỉ với quy mô vốn nhỏ, nhưng họ cũng phải đối mặt với những cạm bẫy liên quan đến việc giao dịch tài khoản nhỏ, đó chính là việc họ phải chấp nhận một sự rủi ro lớn hơn.

Việc có một tài khoản lớn và số vốn lớn sẽ giúp bạn dễ dàng hơn trong việc thực hiện các biện pháp quản trị rủi ro. Điều này có nghĩa là bạn chỉ cần vào lệnh với một mức % trên tổng vốn
nhỏ cũng đủ để có thể kiếm được những số tiền phù hợp cho cuộc sống hàng ngày. Hãy tưởng tượng bạn chỉ có số vốn 1.000$, giả sử bạn áp dụng quy tắc quản trị rủi ro 5% cho 1 giao dịch, với tỷ lệ R/R là 1/3 chẳng hạn, số tiền tối đa mà bạn có thể kiếm cho 1 giao dịch chỉ rơi vào khoảng 150$ nếu bạn may mắn. Còn nếu muốn kiếm nhiều hơn, bạn sẽ phải nâng mức độ rủi ro của mình lên, nhưng nếu thiếu may mắn, tài khoản của bạn sẽ bị vơi đi rất nhiều.

Đừng hiểu lầm ý của tôi ở đây, bạn chắc chắn CÓ THỂ bắt đầu giao dịch chỉ với một số tiền nhỏ. Nhưng nó thực sự khó để chúng ta có thể kiếm tiền, và những nhà giao dịch tồi có thể thổi bay nó trong cái tham vọng đó.

Giao dịch không phải là một sở thích. Đó là một doanh nghiệp. Và giống như hầu hết các doanh nghiệp, chúng ta cần phải có vốn để kiếm được một lượng lợi nhuận đáng kể. Đừng mong đợi kiếm được hàng trăm đô la mỗi tuần với tài khoản 50$ của bạn.

2. Bạn phải luôn luôn rèn luyện trên thị trường:

Một trong những lời khuyên giao dịch phổ biến là "Hãy luôn hành động trong thời gian biến động nhất trong ngày."

Chiến lược này ổn. Nếu bạn là một người mới chân ướt chân ráo bước vào thị trường.

Nếu bạn nghiêm túc trong việc phát triển kỹ năng giao dịch và sự tự tin của mình, bạn phải giao dịch khi thị trường mang lại cho bạn nhiều cơ hội nhất. Đối với hầu hết các nhà giao dịch, điều này thường có nghĩa là giao dịch các phiên Âu và Mỹ.

tải xuống (1).jpg

Cũng giống như cách một bác sĩ tìm thấy nhiều loại bệnh hơn ở một quốc gia nhiệt đới thuộc các quốc gia kém phát triển hơn là ở vùng ngoại ô của các quốc gia phát triển, những nhà giao dịch giao dịch trong các phiên giao dịch tích cực hơn có thể sẽ rèn luyện kỹ năng của họ nhanh hơn việc họ giao dịch trong các phiên yên tĩnh hơn.

3. Bạn sẽ sai. Rất nhiều.

Không có một hệ thống giao dịch nào có thể sinh lợi trong TẤT CẢ các điều kiện thị trường, ngay cả những hệ thống đã được chứng minh của bạn. Trong những điều kiện khác nhau, mức độ chính xác của các hệ thống giao dịch cũng sẽ khác nhau. Và bạn phải chấp nhận một sự thật là bạn sẽ sai rất nhiều.

Vì vậy, làm thế nào để bạn vẫn có lợi nhuận ngay cả khi bạn sai?
  • Đầu tiên hãy tập trung vào tỷ lệ R/R: Hãy nhớ rằng một nhà giao dịch không nhất thiết phải có tỷ lệ thắng cao để có lợi nhuận. Một số nhà giao dịch có thể có lợi nhuận với tỷ lệ thắng thấp nếu số tiền thắng trung bình của họ đủ cao.
  • Tiếp theo, thay vì tập trung vào chiến thắng, hãy tập trung vào việc học nghệ thuật “cảm nhận” thị trường. Một nhà giao dịch có thể nhanh chóng xác định các điều kiện thị trường đang thay đổi sẽ giúp cho họ có thể quản lý rủi ro của mình. Họ có thể hạn chế vào lệnh hơn trong điều kiện thị trường đi ngang, nghỉ ngơi trong thị trường biến động dạng whipsaw và chấp nhận mở rộng rủi ro trong 1 thị trường đang có xu hướng chẳng hạn.
Điều này dẫn tôi đến quan điểm tiếp theo của tôi…

4. Không có chén thánh trong giao dịch.

Trong trường hợp bạn bỏ lỡ 57.219 bài viết về tâm lý giao dịch mà chúng tôi đã chia sẻ, hãy để tôi lặp lại cho bạn:

Không có “chén thánh” hay một chỉ báo, phương pháp, chiến lược hay hệ thống nào có thể mang lại cho bạn 100% lợi nhuận giao dịch ngoại hối.

tải xuống.jpg

Chỉ vì không có chén thánh không có nghĩa là bạn không thể kiếm được lợi nhuận. Nhiều nhà giao dịch đã và đang kiếm được lợi nhuận.

Điều quan trọng là kiểm soát rủi ro của bạn. Vì bạn không thể loại bỏ nó, nên điều tối thiểu bạn có thể làm là kiểm soát nó bằng cách quản lý rủi ro một cách thích hợp.

5. Giao dịch KHÔNG dành cho tất cả mọi người.

Có nhiều lý do khiến 95% nhà giao dịch mới luôn thất bại.

Có một sự thật là, chúng ta cần có THỜI GIAN, NỖ LỰC và SỰ KIÊN NHẪN để trở nên có lợi nhuận ổn định. Những người không thể hoặc không sẵn sàng chấp nhận cả ba điều trên sẽ tìm thấy mình trong số 95% trên kia.

Cũng có thể một người không thích giao dịch. Nó không được tính vào trong trường hợp này. Bạn sẽ không ép ai đó tham gia quân đội hoặc chơi piano nếu họ không hứng thú hoặc không thích, phải không?

Điều đó nói lên rằng, bạn sẽ không biết liệu giao dịch có dành cho mình hay không cho đến khi bạn đã cố gắng đủ lâu và nỗ lực đủ để kiếm được lợi nhuận liên tục.

May mắn thay, cộng đồng TraderViet luôn sẵn sàng nếu bạn cần bất kỳ trợ giúp nào trong hành trình của mình.

Safe trade!
Nguồn: babypips

Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
đúng rồi thất bại là mẹ thành công mà. chứ ít có ai thành công ngay từ ban đầu

Mình xin góp ý cho ý thứ 3 của bạn là khi ta quá tập trung vào tỷ lệ R:R mà không quan tâm đến tỷ lệ thắng của lệnh thì sẽ xảy ra nhiều trường hợp giá đi đến gần TP mười mấy pip thì lại đảo chiều trở lại.Ví dụ như là có 1 lệnh nếu ta đặt RR là 1:1.8 thì tỷ lệ thắng nó sẽ cao hơn là RR 1:3.Mình cũng đã từng gặp nhiều trường hợp như vậy và tự trách tại sao lúc đó mình tham quá cứ đặt RR cho cao vào và rồi tiếc nuối là nếu mình bớt tham đi 1 chút thì những lệnh kia cũng đã là lệnh thắng rồi.

Ở đâu ra con số 95% mà ai cũng nói vậy, tui thấy trading dành cho tất cả mọi người - chỉ tham gia thị trường chứng khoán cơ sở không tham gia bất cứ trò hợp đồng nào, không dùng đòn bẩy.
Tiền ít hay nhiều đều có thể trading.
Không nhất thiết phải rèn luyện với thị trường gì, bà bán rau mua cổ phiếu, mua vàng còn có lợi nhuận cao hơn mấy ông lúc nào cũng phân tích.

Ở đâu ra con số 95% mà ai cũng nói vậy, tui thấy trading dành cho tất cả mọi người - chỉ tham gia thị trường chứng khoán cơ sở không tham gia bất cứ trò hợp đồng nào, không dùng đòn bẩy.
Không nhất thiết phải rèn luyện với thị trường gì, bà bán rau mua cổ phiếu, mua vàng còn có lợi nhuận cao hơn mấy ông lúc nào cũng phân tích.
bác nói hợp lý quá

Đã ngu thì ngắm mẹ cái mồm lại,Trading không phải là việc dành chỗ những kẻ nghĩ như ông, về mà bán rau

Mình xin góp ý cho ý thứ 3 của bạn là khi ta quá tập trung vào tỷ lệ R:R mà không quan tâm đến tỷ lệ thắng của lệnh thì sẽ xảy ra nhiều trường hợp giá đi đến gần TP mười mấy pip thì lại đảo chiều trở lại.Ví dụ như là có 1 lệnh nếu ta đặt RR là 1:1.8 thì tỷ lệ thắng nó sẽ cao hơn là RR 1:3.Mình cũng đã từng gặp nhiều trường hợp như vậy và tự trách tại sao lúc đó mình tham quá cứ đặt RR cho cao vào và rồi tiếc nuối là nếu mình bớt tham đi 1 chút thì những lệnh kia cũng đã là lệnh thắng rồi.
Đặt RR và kỳ vọng trong mỗi loại hàng hoá hay cặp tiền nó phải hợp lý. Thông thường RR càng cao thì khả năng sảy ra lại càng ít, nó giống kiểu 3 càng thì khó trúng hơn 2 càng ấy. Và khi ta đặt SL và TP ko phù hợp với biến động của cặp tiền thì nó rất nhiều hệ luỵ. Vd với UJ đánh h1 mà dặt SL 100 pip, TP 200 pip (1:2) thì theo lý thuyết cặp tiền này chạy trung bình 60-80 pip / 1 ngày vậy để TP mất it nhất 3-4 ngày mới có cơ hội TP. Day trading mà nuôi lệnh lâu thế thì rủi ro sẽ khá lớn. Vậy lên dc lại sl và tp sao cho phù hợp đánh nhanh rút gọn.

Không biết quản lý vốn thì chấp thắng liên tục 9 năm, năm thứ 10 thị trường sập lớ ngớ không biết xử lý sao cũng bay hết thành quả 9 năm.

Không biết quản lý vốn thì chấp thắng liên tục 9 năm, năm thứ 10 thị trường sập lớ ngớ không biết xử lý sao cũng bay hết thành quả 9 năm.
Vâng thị trường sập, không biết sập là như thế nào vậy, cả nền kinh tế không ai kinh doanh kiếm ra tiền ah

Đã ngu thì ngắm mẹ cái mồm lại,Trading không phải là việc dành chỗ những kẻ nghĩ như ông, về mà bán rau
Vâng, tui chỉ tạo ra lợi nhuận 2% mỗi tháng, và không dựa vào những thứ vớ vẩn ở trên. Bác muốn có tiền thì nên suy nghĩ thực tế hơn là lú thuyết vớ vẩn

Vâng, tui chỉ tạo ra lợi nhuận 2% mỗi tháng, và không dựa vào những thứ vớ vẩn ở trên. Bác muốn có tiền thì nên suy nghĩ thực tế hơn là lú thuyết vớ vẩn
Mỗi người mỗi cách gd và phù hợp với pp khác nhau. Lý thuyết thì các bậc cao nhân họ cũng đút rút và nghiên cứu ra từ thực tế. Lý thuyết mà tồn tại và dc chấp nhận theo thời gian cùng với sự khắc nghiệt của thị trường thì đương nhiên nó ko hề vớ vẩn. Cũng có bà bán rau mua vàng lúc 46tr và bán ra lúc 62tr và thu lời lớn. Nhưng cũng có bà bán bún lại ôm vàng lúc 62tr và nếu ko may có lẽ rất nhiều năm sau mới về bờ. Trading nó dễ mà lại khó, dễ vì kể cả 1 thằng đần vẫn có lúc buy sell tùm lum vẫn thắng hoài, mà 1 nhà tri thức học rộng biết nhiều vẫn sml. Vậy lên, nếu 2%/ tháng làm bạn hài lòng thì cứ tinh chỉnh pp của bạn để nó có thể nâng lên 5%, 10% và cao hơn nữa. Đừng đánh đồng hay quy chụp những thứ mình ko hiểu hay ko dùng hiệu quả là vớ vẩn. Thân!

Mỗi người mỗi cách gd và phù hợp với pp khác nhau. Lý thuyết thì các bậc cao nhân họ cũng đút rút và nghiên cứu ra từ thực tế. Lý thuyết mà tồn tại và dc chấp nhận theo thời gian cùng với sự khắc nghiệt của thị trường thì đương nhiên nó ko hề vớ vẩn. Cũng có bà bán rau mua vàng lúc 46tr và bán ra lúc 62tr và thu lời lớn. Nhưng cũng có bà bán bún lại ôm vàng lúc 62tr và nếu ko may có lẽ rất nhiều năm sau mới về bờ. Trading nó dễ mà lại khó, dễ vì kể cả 1 thằng đần vẫn có lúc buy sell tùm lum vẫn thắng hoài, mà 1 nhà tri thức học rộng biết nhiều vẫn sml. Vậy lên, nếu 2%/ tháng làm bạn hài lòng thì cứ tinh chỉnh pp của bạn để nó có thể nâng lên 5%, 10% và cao hơn nữa. Đừng đánh đồng hay quy chụp những thứ mình ko hiểu hay ko dùng hiệu quả là vớ vẩn. Thân!
Tui không quy chụp gì ở đây, chỉ phản biện về bài viết của chủ thớt. Có người còn chưa biết cái căn bản mà chửi tui thì tui chửi thằng đó lại.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,871 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 867 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,680 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 339 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 170 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 241 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,501 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên