5 suy nghĩ giúp bạn trở thành nhà đầu tư giỏi hơn

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,251
Bạn đầu tư đã lâu chưa, có cảm thấy hiểu biết về nơi bạn đang đầu tư tiền không? Hay bạn chỉ đang nghe các tin đồi xung quanh để đầu tư theo, hãy xem 5 điều dưới đây sẽ giúp bạn trở thành một nhà đầu tư tốt hơn bạn hiện nay.

1. Liên kết các khoản Đầu tư của bạn với Mục tiêu của bạn

Chiến lược đầu tư tốt nhất nghĩa là bạn cần phải đánh giá đầu tư của mình trong bối cảnh mục tiêu của bạn. Bắt đầu bằng cách tự hỏi tại sao bạn đang đầu tư và những gì bạn hy vọng đạt được. Trả lời được những câu hỏi trên sẽ giúp bạn liên kết được các khoản đầu tư và mục tiêu của bạn.

Mục tiêu của bạn chi phối việc phân bổ tài sản của bạn, khoảng thời gian và khả năng chịu rủi ro của bạn. Do đó, phải biết những gì bạn muốn đạt được để giúp bạn hiểu được cần phải đầu tư gì.

2. Đánh giá lại Kế hoạch và Mục tiêu Định kỳ

Cuộc sống thay đổi. Mục tiêu thay đổi. Và khi mọi thứ thay đổi, bạn cần cập nhật chiến lược đầu tư để phản ánh sự thay đổi đó. Không có nghĩa là cứ phải luôn mày mò tìm cách thay đổi các khoản đầu tư hàng tháng. Chỉ là bạn nên dành thời gian để xem lại kế hoạch của mình mỗi năm và tự hỏi mình liệu đầu tư của bạn có phù hợp với mục tiêu của bạn nữa không. Mỗi năm, đánh giá chiến lược của bạn và đặt câu hỏi như:

Khi nào tôi muốn sử dụng số tiền tôi đang đầu tư?

Có bất cứ điều gì thay đổi thì rủi ro sẽ như thế nào?

Vẫn đa dạng?

Tôi có hiểu các khoản mà tôi đầu tư không?

Tôi cần phải hiểu những gì?

Đây là những điều quan trọng cần xem xét, nhưng xem xét đầu tư của bạn không có nghĩa là bạn phải thay đổi. Trong thực tế, đôi khi hành động tốt nhất là không có hành động nào cả.

3. Hiểu được sự khác biệt giữa khả năng chịu rủi ro và năng lực rủi ro

Với mức độ chấp nhận rủi ro cao, bạn đồng ý chấp nhận thấy sự thay đổi giá lớn trong danh mục đầu tư của mình. Bạn cảm thấy thoải mái khi sống với những tổn thất tạm thời và tin tưởng vào khả năng của mình để vượt qua suy thoái thị trường mà không hoảng sợ.

Nếu bạn có khả năng chấp nhận rủi ro thấp, bạn biết bạn không thể đối phó với những biến động mạnh hoặc quá nhiều biến động, dựa vào đó để chọn ra loại hình đầu tư phù hợp.

Tuy nhiên, không có vấn đề gì về khả năng chịu đựng rủi ro của bạn, nó không giống với khả năng rủi ro. Khả năng chịu đựng rủi ro là chủ quan, nhưng khả năng rủi ro là khách quan. Đó là mức độ rủi ro khoản đầu tư của bạn và điều đó được quyết định bởi số tiền mục tiêu bạn mong muốn kiếm được.

Để trở thành một nhà đầu tư tốt hơn có nghĩa là bạn phải hiểu rằng mục tiêu quyết định khả năng rủi ro.

4. Đa dạng hoá danh mục đầu tư và tài khoản của bạn

Bạn đã biết tầm quan trọng của việc phân bổ và đa dạng hóa tài sản trong phạm vi vốn đầu tư của bạn để tạo danh mục đầu tư. Nhưng bạn có đến việc đa dạng hóa các loại tài khoản không?

Một lần nữa, bạn cần phải xem xét những mục tiêu của bạn là gì. Sau đó đảm bảo rằng các tài khoản của bạn được đa dạng hóa hợp lý để bạn có khả năng tiếp cận các khoản tiền mà bạn cần khi bạn cần chúng.

* Bài viết thể hiện quan điểm của người viết, không phải người dịch

>> 6 bước đơn giản để bắt đầu đầu tư an toàn

>> 5 suy nghĩ về tài chính cá nhân gây tranh cãi

Nguồn investopedia.com

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 323 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 301 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,397 Xem / 89 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên