6 câu hỏi bạn cần phải trả lời trước khi từ bỏ Trading

khapham1010

Active Member
639
4,968

Hãy trả lời những câu hỏi sau và anh em sẽ biết mình có nên từ bỏ Trading hay không

Trading là chặng dường dài đầy khó khăn, 99% Trader vẫn sẽ thất bại sau nhiều năm chinh chiến trên thị trường. Nếu bạn trading nhiều năm và cảm thấy mình chưa tạo ra kết quả tích cực khi giao dịch trên thị trường. Hãy trung thực với bản thân và trả lời những câu hỏi sau:

Có phải bạn đã trading nhiều năm và vẫn đang thua lỗ?

Mặc dù Trader phải mất rất nhiều năm mới có thể thành công, nhiều người trong anh em chúng ta vẫn rất khó đạt được ước mơ "consistent profitable" (kiếm lời đều đều) trong truyền thuyết. Nếu bạn trải qua nhiều năm liền tìm hiểu về thị trường và tài khoản của bạn vẫn chưa có sự thay đổi tích cực nào. Đó là lúc bạn nên bắt đầu nghi ngờ về việc trading của mình.

Bạn có thay đổi hệ thống giao dịch thường xuyên?

Điều sai lầm phổ biến nhất trong giới Trader là khi anh em Trader mắc phải sai lầm, chúng ta tin có lẽ đã tới lúc mình phải đi tìm hệ thống giao dịch mới để giúp mình khắc phục sai lầm. Bất cứ khi nào ta thay đổi hệ thống giao dịch, cũng có nghĩa là ta đã quay lại con số 0.

Trader chuyên nghiệp hiểu rằng một hệ thống giao dịch có lợi nhuận không thể tạo ra từ một tình huống ngẫu nhiên nào, và chúng càng không thể đúng ngay từ ban đầu, nhưng nó chỉ có thể phát triển theo thời gian và bạn phải liên tục tinh chỉnh sao cho hệ thống phù hợp với chính bản thân bạn.

6-cau-hoi-ban-can-phai-tra-loi-truoc-khi-tu-bo-trading-traderviet-1.jpg

Một nguyên nhân khác khiến Trader thay đổi hệ thống giao dịch liên tục đó là mong muốn có tỉ lệ thắng cao khi giao dịch trên thị trường. Có lẽ anh em không vô lý tin vào hệ thống có tỉ lệ thắng 100%, nhưng thậm chí 70-80% thắng lệnh vẫn gọi là một tỉ lệ thắng cao khi trading. Một khi bạn có niềm tin sai lệch về phương pháp giao dịch, cũng dễ hiểu khi bạn tìm cách thay đổi để đạt được cái mà mình mong muốn.

Vì thế, trước hết bạn cần trả lời câu hỏi này và nếu bạn không phải là người thay đổi hệ thống giao dịch thường xuyên hãy bước sang câu hỏi kế tiếp.

Bạn có thường xuyên ghi lại nhật ký giao dịch?

Nếu bạn không có một nhật ký giao dịch, làm sao bạn có thể nhớ được bạn đã từng thắng lệnh hay thua lệnh như thế nào. Nếu không có nhật ký giao dịch, tôi tin là bạn không có trade đủ lâu để hiểu hệ thống giao dịch của mình như thế nào.

6-cau-hoi-ban-can-phai-tra-loi-truoc-khi-tu-bo-trading-traderviet-2.jpeg

Người không có nhật ký giao dịch cũng không phải là người giữ kỷ luật giao dịch tốt. Họ cũng không phải là người kiên nhẫn và có những tố chất của một Trader thành công.

Bạn có một kế hoạch giao dịch cụ thể không?

Nếu bạn ngồi quan sát giá cả ngày và bạn không biết mình đang làm gì, đang tìm kiếm điều gì trên thị trường nghĩa là bạn đang chuẩn bị sẵn sàng cho việc thất bại. "Fail to prepare, prepare to fail" - nếu bạn thất bại cho việc chuẩn bị, nghĩa là bạn đã chuẩn bị cho việc thất bại.

Khi bạn đảo mắt liên tục lên các cặp tiền trên đồ thị giá, bạn đang muốn tìm kiếm dấu hiệu gì? Bạn có ý tưởng sẽ quan sát cặp nào chủ đạo và tìm kiếm cơ hội vào lệnh vì một lý do có sẵn trước đó hay không? Để trở thành Trader, bạn phải chủ động tìm hiểu về thị trường, xem thị trường muốn nói với bạn điều gì thông qua việc phân tích và có kế hoạch trade.

Bạn có cảm thấy Trading đáng chán?

Nếu bạn đang tìm kiếm sự giải trí và điều thú vị khi giao dịch với thị trường, có lẽ bạn đã tìm sai chỗ. Trading là công việc chán nhất thế giới. Bạn sẽ phải làm cùng một việc mỗi ngày cho đến cuối đời, mỗi giao dịch bạn làm trông na ná nhau. Bạn phải luyện tập quần quật với các quy luật, chart và các điểm vào lệnh khi backtest, khi trade demo. Bạn còn phải làm việc với chúng thường xuyên, kể cả trong giấc mơ bạn cũng phải nghĩ đến chúng, cho đến khi nào nó trở thành một phần của bạn.

6-cau-hoi-ban-can-phai-tra-loi-truoc-khi-tu-bo-trading-traderviet-3.jpg

Bạn có thấy chán nản không, bạn có đủ kiên nhẫn để tiếp tục đi tiếp không?

Bạn tin rằng Trading có thể giúp bạn trở nên giàu có nhanh chóng?

Trading không phải là cách khiến bạn trở nên giàu có một cách nhanh chóng. Câu này chắc sẽ khiến nhiều anh em cảm thấy cay đắng, nhưng đó là thực tế. Trading thành công không hề dễ vì trading là một trò chơi có tổng bằng không, khi một bên thắng chắc chắn sẽ có bên khác phải thua. Và nếu anh em là người thành công, anh em chắc chắn sẽ thuộc về "số ít được lựa chọn", và anh em chắc chắn sẽ "khác biệt" so với đám đông còn lại.

Sau khi trả lời những câu hỏi này, hãy đặt các câu trả lời sang bên cạnh và nhìn vào bảng dưới đây:

6-cau-hoi-ban-can-phai-tra-loi-truoc-khi-tu-bo-trading-traderviet.png

Hình từ tradeciety.com

Hãy thành thật với bản thân, bạn có đúng với lộ trình trong biểu đồ trên. Nếu bạn là người đã trade nhiều năm mà vẫn thua lỗ, trade không có kế hoạch, không ghi lại nhật ký, thiếu sự tập trung và vẫn nghĩ trading sẽ giúp bạn giàu có nhanh chóng thì có lẽ bạn không phù hợp để trở thành Trader.

Đừng lãng phí thời gian quý báu của bạn và đặt ra những điều ảo tưởng về bản thân mình. Nếu bạn nghiêm túc với trading và không thuộc về nhóm người trả lời đúng với biểu đồ trên, bạn hãy tin tưởng vào bản thân mình và làm những hành động cần thiết vì thành công không hề dễ dàng.

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Giấy đỏ, giấy hồng, giấy khai sinh, giấy kết hôn...đem cầm hết rầu, giờ chỉ còn giấy nợ ko cầm được. Giờ bỏ trade liền là em mất hết...hic...đang cầu nguyện, lấy lại được mấy giấy đó em hứa là sẽ bỏ.

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,892 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 677 Xem / 42 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 192 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,430 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên