6 Công cụ có thể giúp trader phán đoán được xu hướng sắp đảo chiều

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,952
Đối với hầu hết trader, đặc biệt là các trader giao dịch theo xu hướng thì phán đoán trước vùng giá đảo chiều là một việc hết sức cần thiết, bởi lẽ chúng ta sẽ không phải mắc phải sai lầm khi nhảy vào mà xu hướng đã kết thúc. Xác định được xu hướng sắp đảo chiều không có nghĩa là chúng ta sẽ đi tắt đón đầu, mà nó giúp cho chúng ta không mua ngay đỉnh và bán ngay đáy.

Thời điểm cận Tết như thế này thì mọi việc cũng bộn bề, anh em cũng chẳng có nhiều thời gian nghiên cứu chuyên sâu. Cho nên tôi sẽ chia sẻ những bài đơn giản, một mặt để cho anh em trade lâu ôn lại kiến thức cũ, mặt khác cho anh em mới có thêm công cụ để nâng cao kỹ năng cho mình.
Sau đây sẽ là 9 công cụ giúp anh em xác định trend còn được duy trì hay đã đảo chiều rồi nhé.
6 công cụ được chia làm 3 nhóm: nhóm price action, nhóm indicator và nhóm volume.

NHÓM PRICE ACTION

Công cụ 1: Swing Pivots

Swing pivot là gì? Bạn có để ý rằng giá không di chuyển thẳng một mạch mà nó thường tạo ra những con sóng nhỏ trong một xu hướng, và thường khi bắt đầu hoặc kết thúc một con sóng, giá sẽ tạo ra các đỉnh đáy, chúng ta gọi đó là swing pivot.

Theo nguyên tắc, một xu hướng tăng, các swing pivot sau sẽ cao hơn swing pivot trước, ngược lại với xu hướng giảm rõ ràng, swing pivot sau sẽ thấp hơn swing pivot trước.

Do đó, nếu trong xu hướng tăng, mà các swing pivot xuất hiện một cách nhùng nhằng, lúc cao hơn, rồi lại thấp hơn. Thì đó là dấu hiệu xu hướng sắp sửa đảo chiều.

Công cụ 2: Kênh giá

Kênh giá được hình thành từ sự mở rộng của đường trendline. Đó là hai đường song song với nhau. Hầu như các xu hướng đều dao động bên trong kênh giá, do đó, một khi giá thoát khỏi một trong hai biên kênh giá thì đó là tín hiệu cho thấy thị trường khả năng cao sẽ đảo chiều.

NHÓM INDICATOR

Công cụ 3: Đường trung bình di động MA

Khi nhắc đến xu hướng thị trường, không thể không nhắc đến một công cụ tên là MA. MA sinh là là để xác định xu hướng. Sức mạnh của nó còn được khai thác rất nhiều nhưng việc nhận định xu hướng sắp kết thúc thì MA là số 1.

Nếu bạn bắt đầu sử dụng MA thì nên dùng MA 50 hoặc MA 20 để xác định xu hướng. Khi dốc lên thì xu hướng tăng được xác nhận, một khi độ dốc của nó nhỏ dần thì xu hướng đó kết thúc và đi vào trạng thái sideways.

MA thường thích hợp cho những ai đánh swing trading trở lên hơn là những trader chuyên scalping và day trading.

Công cụ 4: Kênh Donchian

Công cụ này nghe khá lạ, nhưng có thể bạn đã gặp rồi. Nó được sử dụng nhiều trong hệ thống Con Rùa (Turtle trading).

Trên thực tế, kênh Donchian hầ hết dựa vào hành động giá. Nó có hai đường biên như Bollinger Bands vào bao bọc quanh giá.

Trong xu hướng giảm, giá thường bám sát đường biên dưới của Donchian. Một khi giá đảo chiều và tăng lên, nó sẽ có xu hướng tách ra khỏi đường biên dưới, dần dần chuyển, cắt qua biên giữa và bám sát đường biên trên.

NHÓM VOLUME

Công cụ 5: On Balance Volume

Đây là một indicator, nhưng tôi xếp nó vào nhóm volume thì sẽ hay hơn vì nó độc lập với giá. OBV là một chỉ báo cho biết sự tích lũy và phân phối của thị trường.

Sự nhận diện xu hướng và đảo chiều xu hướng được thể hiện bằng OBV cụ thể như sau:

+ Nếu cả giá và OBV đều tăng thì bằng có thể yên tâm là dòng tiền lớn đang đổ vào thị trường vào làm cho giá tăng, trend tăng lúc này là vững chắc. Tuy nhiên, nếu OBV mất động lực, giảm tốc và có vẻ đi ngang thì xu hướng đó sắp sửa kết thúc rồi đấy.

Để biết chính xác khi nào giảm tốc, anh em nên add thêm đường MA cho OBV. Khi OBV chạy về đường MA của nó và đi xuyên về phía đối diện thì thị trường sắp đổi chiều.

Xu hướng giảm được hiểu ngược lại nhé anh em.

Công cụ 6: Volume Oscillator

Lại một công cụ lạ nữa. Nhưng học được thêm điều mới lúc nào cũng tốt hơn là không học đúng không.

Volume Oscillator là một công cụ hết sức tiện lợi nhưng lại là con dao hai lưỡi nếu lạm dụng.
Thay vì như MACD và RSI đo lường độ dao động của giá, Volume Oscillator đo lường độ dao động của Volume.

Giá trị Volume Oscillator dương cho biết rằng thanh khoản thị trường liên tục được hỗ trợ, đồng nghĩa với việc xu hướng tăng cũng được hỗ trợ. Nhưng nếu thanh khoản yếu, Volume Oscillator cũng sẽ yếu theo, thì trend đó cũng không còn mạnh như ban đầu nữa, nó sẽ yếu dần và kết thúc.

Tôi vừa chia sẻ xong 6 công cụ xác nhận xu hướng cũng như phán đoán sớm sự đảo chiều xu hướng. Anh em thấy hữu ích thì like và comment nhé. Lucky Trading!

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Đa số indicartor được người ta chọn rồi tùy chỉnh thông số theo ý mình và kết hợp theo cách mà ngay cả người viết ra cũng không biết tới...setup là không giới hạn khả năng...vào tay cao thủ thì đồ free cũng đắt:D

Hiện Em đang xài OBV kết hợp vs SMA100 nó ko cho kết quả Buy Sell nhưng nhận diện xu hướng thì khá chính xác
Cảm ơn Bác bài viết rất hay

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 220 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 130 Xem / 16 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 10 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,281 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 399 Xem / 24 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,932 Xem / 15 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên