6 lời khuyên thiết thực cho những trader thật sự muốn làm chủ tâm lý và tiền bạc trong giao dịch!

6 lời khuyên thiết thực cho những trader thật sự muốn làm chủ tâm lý và tiền bạc trong giao dịch!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,336
28,931
Cắt lỗ sớm, chốt lời sớm, gồng lỗ,…. Rất nhiều những hành động khác của trader do tâm lý mà ra. Và đây là câu hỏi dài đằng đẵng mà rất nhiều trader vẫn chưa trả lời được.

Trong bài viết này, mình xin chia sẻ 6 cách thiết thực giúp trader có thể làm chủ được tâm lý và tiền bạc của bản thân.

Hãy tìm một công việc và cách để vượt qua tâm lý của bạn ngay lập tức

Có một công việc hoặc một nguồn thu nhập thay thế có thể giúp bạn cải thiện tâm lý giao dịch. Bởi vì nó có thể giảm áp lực kiếm tiền lại và giúp bạn tập trung nghiên cứu và phát triển tài khoản giao dịch của mình.

Khi bạn phải chịu áp lực phải kiếm tiền, thì bạn sẽ đặt hết tâm trí vào việc phải tìm kiếm lợi nhuận mà quên đi những việc quan trọng khác. Và sẽ khiến bạn đưa ra nhiều quyết định sai lầm cho giao dịch của mình. Đó là lí do vì sao, nhiều trader chuyên nghiệp không dựa vào nguồn thu nhập từ trading như là nguồn thu nhập duy nhất của họ.

Ví dụ như: Ed Seykota, Mark Minervini, các trader giao dịch cho quỹ,…. Họ không chỉ có duy nhất một nguồn thu nhập từ trading mà có cả những nguồn thu nhập khác.

Vậy nên chúng ta không nên quá vội vàng bước ra kiếm sống từ trading. Vậy nên có được một công việc là điểm rất quan trọng để giúp bạn ổn định tâm lý giao dịch.

Hơn nữa, nếu bạn có được nguồn thu nhập khác, bạn có nhiều sự tập trung hơn vào giao dịch và nghiên cứu để phát triển tài khoản. Một khi bạn có được những thành quả nhất định và bạn muốn tăng vốn để nâng cao lợi nhuận của mình. Lúc này, chính nguồn thu nhập từ công việc của bạn có thể giúp bạn phần nào việc này mà bạn sẽ không bị áp lực tâm lý về vấn đề tiền bạc.

Backtest chiến lược để có được sự tự tin lớn trong giao dịch

Để có được sự tự tin trong chiến lược giao dịch, thì backtest chính là một trong những cách để có được điều đó.

Nếu bạn backtest chiến lược giao dịch và thấy chúng hoạt động hiệu quả trong quá khứ, thì lúc này bạn sẽ có tự tin hơn đó là chúng cũng có thể hoạt động tốt trong tương lai.

Vì vậy, đây là 2 cách bạn có thể làm:
  1. Backtest thủ công
  2. Backtest có hệ thống
Backtest thủ công

Tức là bản thân bạn sẽ backtest chiến lược. Bạn sẽ xem xét từng thời điểm thị trường trong quá khứ để tìm từng tín hiệu giao dịch.

Ưu điểm đó là bạn không cần bất cứ kĩ năng nào, làm nó còn giúp cho bạn có thêm một chút kinh nghiệm về việc đọc hành động giá từ thị trường.

Tuy nhiên nhược điểm của nó là các kết quả bạn backtest có thể không hoàn toàn chính xác vì nhiều tín hiệu trễ.

Nếu bạn muốn backtest thủ công thì hãy làm theo những bước sau:
  1. Bạn cần biết thiết lập giao dịch mà bạn đang tìm kiếm.
  2. Quay trở về biểu đồ giao dịch trong quá khứ của những sản phẩm nằm trong danh mục của bạn.
  3. Bắt đầu di chuyển biểu đồ từ từ về hiện tại theo từng nến để tìm kiếm thiết lập giao dịch của bạn.
  4. Viết lại tất cả quá trình vào lệnh, thoát lệnh, tỉ lệ RR,….vào trong nhật ký giao dịch
Mẹo nhỏ: sử dụng Tradingview, sẽ hiển thị từng nến cho bạn để công việc backtest sẽ thuận tiện hơn.

Backtest có hệ thống

Thay vì bạn tự backtest, thì nay bạn backtest dựa vào ngôn ngữ lập trình. Ví dụ như bạn có thể sử dụng EA để backtest chiến lược giao dịch.

Ưu điểm của cách thức này là bạn sẽ nhanh chóng có được kết quả giao dịch và các tín hiệu ít khi bị bỏ sót.

Tuy nhiên, nhược điểm của nó là các dữ liệu bạn có thể điều chỉnh khiến chiến lược giao dịch không còn được khách quan. Hơn nữa bạn cũng cần có chút kiến thức về lập trình.

Sử dụng hệ thống Star để có được kết quả giao dịch khách quan nhất

Đây là hệ thống mà tác giả bài viết phát triển để giúp trader đạt được sự nhất quán trong kết quả giao dịch.

Để có được kết quả nhất quán thì trước tiên bạn cần có hành động nhất quán trong mỗi quá trình giao dịch của mình. Nếu như bản thân bạn không thể làm được điều này, vậy thì hãy thử sử dụng hệ thống Star do tác giả phát triển, sẽ hỗ trợ và đẩy nhanh quá tình này cho bạn đấy. hệ thống này hoạt động như sau:
  • Đầu tiên bạn cần nắm được cách vận hành hệ thống giao dịch, các thức phân tích, cách nhận biết thiết lập giao dịch để vào lệnh và thoát lệnh, các điều kiện đủ để bạn vào lệnh, quản lý vốn như thế nào,…. Và bạn cần làm chúng thành một kế hoạch giao dịch cho riêng mình và sau đó bắt tay vào thực hiện nó.
  • Mỗi khi bạn thực hiện đúng theo kế hoạch của mình, bạn sẽ nhận được 1 sao (star). Tương tự tiếp tục như vậy bạn nhận được 2 sao.
  • Mục tiêu của hệ thống Star là tích lũy 100 sao. Nếu như sau 100 giao dịch, bạn có thể dựa vào số sao có được để đánh giá kỷ luật của bản thân.
  • Nếu bạn đi chệch kế hoạch của mình bạn cần bị phạt nặng.
Hệ thống Star nhìn thì có vẻ đơn giản nhưng để thực hiện được cũng không phải là điều dễ dàng. Nếu bạn nào có cách hay hơn chúng ta cứ thực hiện nhé. Không nhất thiết cứ phải dùng cách này.

(Hết phần 1)

Còn 3 cách nữa giúp cho bạn có thể làm chủ được tâm lý và tiền bạc trong quá trình giao dịch. Mọi người tiếp tục theo dõi nhé.

Trích nguồn: Tradingwithrayner

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên