6 lời khuyên thiết thực cho những trader thật sự muốn làm chủ tâm lý và tiền bạc trong giao dịch!

6 lời khuyên thiết thực cho những trader thật sự muốn làm chủ tâm lý và tiền bạc trong giao dịch!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,385
29,034
Ở bài viết trước mình đã nói đến 3 lời khuyên thiết thực giúp trader định hình được tâm lý, bao gồm:
  1. Tìm một công việc và cách để vượt qua tâm lý của bạn ngay lập tức
  2. Backtest chiến lược để có được sự tự tin trong giao dịch
  3. Sử dụng hệ thống Star để có được kết quả giao dịch nhất quán
Bây giờ chúng ta nói đến 3 lới khuyên hữu ích còn lại cho anh em trader muốn học cách kiểm soát tâm lý và giao dịch của mình. Nếu bạn nào chưa đọc bào viết trước thì có thể xem lại tại đây.

Đừng quá mạo hiểm

Trong thực tế, bạn cần phải là một trader biết cách làm chủ xác suất. Sẽ có tháng bạn có lợi nhuận nhưng cũng sẽ có tháng bạn thua lỗ. Nếu bạn quá mạo hiểm cho mọi chiến lược bạn tham gia thì khi gặp thua lỗ bạn sẽ tự dưng bị áp lực đè nặng lên bản thân mình. Và sẽ đưa ra nhiều quyết định sai lầm.

Vì vậy đừng giao dịch giống như kiểu bạn đang rất giàu có, đó đôi khi lại là điểm yếu khiến bạn phá hoại tài khoản của mình.

Kỹ thuật giúp bạn kiểm soát cảm xúc khi bị thua lỗ

Một giao dịch tốt chắc chắn sẽ có sự tuân theo kế hoạch và quản lý vốn trên mỗi giao dịch. Đương nhiên sẽ có lệnh thắng và lệnh thua, tuy nhiên nếu bạn có lợi thế giao dịch bạn sẽ kiếm được tiền về lâu dài.

Tuy nhiên, cứ tham gia giao dịch thì trader sẽ phải chiến đấu để chống lại tâm lý của chính mình. Ví dụ như thường xuyên nhìn giá, muốn dời stoploss để không mất tiền, chốt lãi ngay,…

Vậy làm cách nào để kiểm soát cảm xúc và cải thiện hiệu suất giao dịch của bạn. Kỹ thuật dưới đây có lẽ sẽ giúp ích được nhiều cho bạn. Và đây là cách thức để bạn làm điều đó.

Bất cứ khi nào bạn gặp tâm lý giao dịch, hãy tự hỏi bản thân:

Bạn có đang bám sát kế hoạch giao dịch của mình không?
  • Nếu câu trả lời là KHÔNG, hãy thoát giao dịch ngay lập tức và đừng giao dịch thêm dù sau đó bạn thắng hay thua.
  • Nếu câu trả lời là CÓ, hãy đặt mức dừng lỗ và rời khỏi biểu đồ giá.
Việc này nhìn có vẻ đơn giản nhưng nó lại rất hiệu quả. Nó sẽ giúp bạn tập trung vào kế hoạch và những gì cần thiết cho một trade.

Cách vượt qua áp lực tâm lý khi giao dịch toàn thời gian ngay cả khi bạn phải lo lắng cho gia đình

Nếu bạn muốn giao dịch toàn thời gian mà lại có cả một gia đình cần phải lo lắng. Đây là 6 lời khuyên dưới đây có thể giúp ích cho bạn:
  1. Nên có một người hỗ trợ bạn về việc giao dịch.
  2. Đảm bảo được bạn đã có được chi phí của 12 tháng sinh hoạt trước khi bạn muốn chuyển qua làm trader full-time.
  3. Cứ sau 6 tháng bạn sẽ tích góp một số tiền và gửi chúng cho gia đình như một phần thu nhập.
  4. Làm việc bán thời gian để có thêm nguồn thu nhập mà bạn vẫn có thể giao dịch được.
  5. Bạn có thể đào tạo các trader khác và nhận tiền từ việc đó.
  6. Giới thiệu các dịch vụ về trading mà bạn tin tưởng và đang sử dụng cho các trader khác và nhận phí hoa hồng từ việc đó.

Tổng kết

Các lời khuyên mà bạn đã nắm được thông qua 2 bài viết bao gồm:
  1. Tìm một công việc và cách để vượt qua tâm lý của bạn ngay lập tức
  2. Backtest chiến lược để có được sự tự tin trong giao dịch
  3. Sử dụng hệ thống Star để có được kết quả giao dịch nhất quán
  4. Đừng quá mạo hiểm khi giao dịch
  5. Kỹ thuật giúp bạn tách tâm lý của bản thân khỏi giao dịch của mình
  6. Cách vượt qua tâm lý giao dịch ngay cả khi bạn phải lo lắng cho gia đình
Hi vọng bài viết có nhiều điều hữu ích cho anh em trader trên diễn dàn nhé!

Trích nguồn: Tradingwithrayner

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 456 Xem / 44 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 209 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 563 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,747 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 75 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên