6 nguyên nhân hàng đầu gây căng thẳng khi trade forex (phần 3)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,251

Dùng tiền không phải của bạn để giao dịch

Khi mọi người phát hiện ra thị trường Forex và lời quảng cáo hấp dẫn “tiềm năng lợi nhuận không giới hạn” tất nhiên là bạn muốn lao vào trade nhanh nhất có thể. Khẩn cấp và cũng tuyệt vọng cùng tới. Bạn bắt đầu tìm kiếm giải pháp để tài khoản được “bơm” thêm nhanh chóng.

Những trader tuyệt vọng thường kiếm nguồn tiền nhanh từ:
  • Vay tiền cá nhân
  • Thẻ tín dụng
  • Thế chấp tài sản
  • Tiền để sinh hoạt
  • Vay nặng lãi
  • Mượn tiền của người khác
Nhìn danh sách bên trên tưởng tượng về những rủi ro đi kèm là bạn thấy “lạnh” sống lưng chưa. Rõ ràng đặt mình vào ngập tràn nợ nần để Forex là điều không thể chấp nhận. Đem tiền bạc mà bạn không sở hữu ra để mà giao dịch sẽ đưa bạn vào tình thế căng thẳng thêm mà thôi.

Khi bạn bè và gia đình tìm hiểu ra rằng bạn đang tham gia giao dịch forex và thậm chí kiếm được tiền từ đó, họ cũng có thể đầu tư vào bạn.

Có thể lấy tiền của họ và giao dịch, nhưng tôi xin cho bạn lời khuyên ở vấn đề này - đó là một ý tưởng tồi vì hai lý do. Nhiều năm trước, tôi đã chấp nhận $40,000 tiền tiết kiệm của bạn tôi để đầu tư vào Forex. Việc kinh doanh của anh ấy không được tốt và anh ấy muốn đặt tiền của mình ở đâu đó nơi anh ấy có thể nhận được lợi nhuận tốt.

Tôi cảm thấy buồn cho anh ấy và tôi muốn giúp đỡ. Tôi nghĩ rằng tôi có thể xử lý nó - nhưng tôi đã sai.

Bằng cách nhận trách nhiệm “chăm sóc” số tiền tiết kiệm của anh ấy, kinh nghiệm giao dịch forex của tôi đã thay đổi hoàn toàn. Tôi bắt đầu cảm thấy những việc tôi làm bình thường hàng ngày bỗng trở nên SIÊU căng thẳng. Tôi không thể rời mắt khỏi thị trường khi tôi mở một giao dịch, lo lắng suốt cả ngày và ngủ không ngon giấc tí nào. Tôi đã không làm bất cứ điều gì liều lĩnh - đó là tiền của bạn thân tôi và nếu có điều gì sai xảy ra với số tiền đó, tôi sẽ không thể nào ngừng day dứt được.

Sự căng thẳng tột độ đã đến với tôi.

Hãy tưởng tượng nếu tôi dùng tiền của bạn tôi trade CHF (Franc Thụy Sĩ) tự nhiên Ngân hàng Thụy Sĩ (SNB) ra thông báo nào đó làm thị trường đi ngược hướng giao dịch. Ôi thế là tôi đã hủy hoại mối quan hệ tốt đẹp giữa mình và anh ấy, đó là lý do thứ hai khiến tôi không chấp nhận tiền vay mượn để giao dịch.

Những người cho bạn tiền và không thực sự hiểu Forex sẽ có những kỳ vọng rất cao - nếu bạn không đáp ứng được mong đợi của họ thì những điều rất “kì cục” sẽ xảy ra.

Tôi đã trả lại tiền cho anh bạn mà không “sứt mẻ” tí nào, vậy thôi. Đạo đức của câu chuyện này là ở chỗ dù bạn nghĩ thế nào đi nữa thì bạn chỉ nên giao dịch bằng tiền của riêng. Giao dịch bằng số tiền của những người không hiểu FOREX là một bài học khó và cay đắng mà hiển nhiên bạn không muốn học đâu.

Tổng kết đại ý

Hãy chắc chắn rằng bạn chỉ giao dịch forex với tiền đầu tư của riêng bạn. Giao dịch bằng số tiền không thuộc về bạn có thể gây ra áp lực và căng thẳng. Những người đầu tư tiền vào bạn có lẽ sẽ không hiểu nhiều về Forex và đôi khi hối thúc bạn để có được lợi nhuận nhanh. Hãy nghĩ về viễn cảnh xấu nhất trước khi cầm tiền.

Like, comment của bạn là lời động viên cho tôi viết tiếp những bài mới. Mến lắm :D

>> 6 nguyên nhân hàng đầu gây căng thẳng khi trade forex (phần 1)

>> 6 nguyên nhân hàng đầu gây căng thẳng khi trade forex (phần 2)

Nguồn theforexguy.com

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
May quá hôm nay e đi vay tiền Home cờ re đít bác ạ bọn nó tư vấn bảo lên làm thủ tục vay đc 30tr chiều nay e lên làm thủ tục điền đầy đủ hồ sơ rồi xong nó bảo e ko có trong danh sách của công ty nên không vay đc về đọc được bài này thhâấy mh dại thật. e tính vay 30tr trả lãi 1 tháng 1tr8 nạp 1k trade 0.01 một ngày kiếm thêm 5 tới 10$ là thừa trả nợ rùi haha. đọc đc tust này của bác chắc nghỉ ý định đó.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 300 Xem / 14 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 711 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,230 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên