6 sự thật khó hiểu về anh em trader chúng ta trong giới trading!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,378
29,021
Tiếp tục về những sự thật của chính bản thân anh em trader chúng ta trong cái giới trading khắc nghiệt này. Trước mình có viết mộ bài về chủ đề này, mọi người xem lại ở link bên dưới nhé.

5 sự thật khó hiểu về anh em trader trong giới trading

Đây là bài viết mà mình viết lại những thời điểm mà trader chúng ta có những suy nghĩ và hành động trái ngược nhau nhưng có lẽ đối với chúng ta ở thời điểm đó thì nó chẳng có gì là sai cả. Và những gì mình viết thì chí ít là bản thân mình cũng đã trải qua những thời điểm như vậy.

Phải nói trader chúng ta là cả một bầu trời mâu thuẫn, và có lẽ anh em cũng thấy rằng có rất nhiều việc xảy ra, có rất nhiều câu chuyện để kể mà có lẽ chỉ có anh em trader chúng ta mới hiểu được. Tiếp tục những suy nghĩ khó hiểu của anh em trader, dưới đây mình xin chia sẻ 5 suy nghĩ và hành động trái ngược nhau của trader trong giới trading chúng ta:

Xác định lợi nhuận xong thì quên luôn cái Stoploss, không thì cũng đặt cho có

Mới vào thị trường thì tâm lý trader thường sẽ hướng tới lợi nhuận, lúc nào cũng kỳ vọng lệnh giao dịch có lợi nhuận. Xu hướng này khiến chúng ta coi trọng lợi nhuận hơn là rủi ro. Đương nhiên là sau này thì chúng ta sẽ nhận ra đây chính là sai lầm lớn trong trading. Nhưng cũng phải mất cả đoạn thời gian để sửa cái thói xấu này.

Lập kế hoạch giao dịch cho chán chê rồi không thực hiện

Sau một đợt nghỉ trade dài hạn do thua lỗ hoặc vì lí do nào đó, chúng ta thường rất quyết tâm làm lại. Cũng lập kế hoạch cho hoành tráng, xong đến lúc vô giao dịch thì không biết cái kế hoạch nó chạy đâu mất tiêu. Trong đầu lúc đó là chỉ có trade, chốt lỗ, chốt lãi,... Đây là tình trạng chung của rất nhiều trader, kể cả những trader có kinh nghiệm rồi vẫn gặp phải.

Làm nhật kí giao dịch kỹ càng chi tiết, mới đầu thì nghiêm túc thực hiện lắm, được 2, 3 ngày là thôi, quên luôn cái nhật kí

Cũng không trách được trader, ai bảo việc viết nhật kí chán bỏ xừ, không thú vị bằng việc phân tích và giao dịch gì cả. Viết xong rồi cũng có nhìn lại lâu, thế thì viết làm quái gì đúng không nào?

ohhhellno-what-the-hell-meme-face-image-memes-at-relatably-com-53467406.png

Cơ mà anh em chưa biết được cái điểm lợi hại của nhật kí giao dịch đâu, đôi lúc nhìn lại vào nhật kí mới thấy được bản thân mình có lúc ngu cỡ nào. Có thể làm nó hơi chán, nhưng chắc chắn sẽ có lúc nó phát huy đúng thời điểm đó. Không đùa đâu :D:D

Có thể lúc nào cũng thể hiện rằng mình là người mới, mình chưa biết gì,....Đến lúc trade thì lúc nào cũng cho mình là đúng

Đây, mình cũng từng một thời thế này đây. Lúc nào cũng ham học hỏi, muốn tiếp nhận kiến thức mới, muốn trau dồi kỹ năng, muốn tiến bộ, nhưng khi giao dịch thì nhất quyết không nhận là mình sai khi thua lỗ. Bởi vậy mới nói, trader biết nhìn thẳng vào thực tế là bớt được cả đống phiền phức chứ chẳng đùa.

Lúc nào cũng muốn học thêm kiến thức, nhồi nhét rất nhiều, gặp tài liệu nào hay là lưu về máy ngay tức khắc, nhưng có khi đến tết năm sau cũng chưa đọc tới

Đương nhiên là mình thấy có rất nhiều anh em trader Việt Nam thích đọc sách, nhưng cũng có rất nhiều anh em chỉ là thích thôi nhưng là thích thôi, chứ đọc không nhiều. Bản thân mình cũng từng lưu một đống sách về máy tính, tới bây giờ vẫn còn, mình còn lập hẳn 3 file nằm trong " FX Book", trong đó có các file con như " price action", " TA" "FA". Và mình mới đọc chắc được vài cuốn trong đó.

Đọc nhiều, học nhiều, nhưng áp dụng thì chưa được 1/10, có khi còn không áp dụng cũng nên

Vì thực sự kiến thức trading rất nhiều, chúng ta không thể cùng một lúc nhớ hết và áp dụng hết được. Nhưng có một thực tế là mặc dù chúng ta đọc nhiều, nhưng kiến thức trong đó chúng ta áp dụng được rất ít, một phần vì chúng ta không nhớ hết, một phần vì chúng ta có xu hướng dùng những gì mà chúng ta đã biết. Hơn nữa cũng đã có nghiên cứu rằng, chúng ta thường chỉ nhớ những gì chúng ta đọc gần đây, hoặc chỉ nhớ những nội dung thực sự ấn tượng, còn hầu như chúng ta sẽ quên những gì mà chúng ta đã đọc. Càng để lâu chúng ta lại càng quên chúng đi.

Vậy nên nếu anh em nào đọc vì mục đích trading thì nên lựa chọn nội dung phù hợp với phong cách của mình, và nên có thực hành để nhớ lâu, chứ đừng nên đọc rồi để đó thì cũng phí.

Anh em thấy đúng không ạ? Nếu đúng thì thả tim ngay cho Thúy nhé. Còn rất nhiều những kiểu suy nghĩ ngược đời như thế này, bạn nào quan tâm thì bài sau mình viết tiếp nhé!

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,260 Xem / 75 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 305 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,993 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 205 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 106 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 127 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên