7 điều Trader nên làm để ngăn bản thân khỏi dính vào những giao dịch ngu ngốc!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,294
32,446
Xin chào cả nhà!

Trading không hề giống như những công việc thông thường khác.

Bạn dành nhiều thời gian trước màn hình không đồng nghĩa với việc bạn có thể kiếm được nhiều tiền hơn. Thực tế nhiều khi còn ngược lại. Nhưng vốn dĩ trading là một công việc sinh ra để thử thách sự kiên nhẫn của trader. Bạn muốn thành công, bạn phải kiên nhẫn chờ đợi setup tốt nhất xuất hiện.

Tuy nhiên, lúc nào nói chẳng dễ hơn làm! Bạn sẽ rất dễ bị "động tay động chân" khi đã ngồi tại bàn giao dịch của mình trong vài giờ đồng hồ mà chẳng có tín hiệu gì cả. Và như bạn biết đấy, những giao dịch do bạn tự phát minh thường chẳng dẫn đến kết cục tốt lành bao giờ...

Nếu bạn đã có cho mình một phương pháp giao dịch với kỳ vọng tích cực thì thách thức lớn nhất của bạn là phải tránh xa những rắc rối trong suốt thời gian giao dịch. Dưới đây là 7 điều mà các bạn có thể làm để ngăn bản thân không tham gia vào các giao dịch ngu ngốc.

1. Thực hiện backtest chiến lược nhiều hơn

Nếu bạn có một hệ thống giao dịch thì tôi tin rằng bạn tốt hơn hết nên dành thời gian để thực hiện backtest lại hệ thống đó hoặc là làm việc trên các hệ thống mới. Đây là một cách tuyệt vời để loại bỏ cảm xúc "Tôi cần phải đặt lệnh" ra khỏi hệ thống, do đó bạn sẽ không thể đốt tài khoản của mình được.

Ngay cả khi bạn đã hài lòng với hệ thống hiện tại của mình và không có nhu cầu tìm kiếm một hệ thống mới thì việc thực hành lại phương pháp cũ thậm chí còn có thể khiến nó hoàn hảo hơn. Biết đâu bạn có thể sẽ khám phá ra một tối ưu hóa của kỹ thuật quản lý vốn thì sao?

Hãy nhớ lấy câu nói này của Bruce Lee:

"Tôi không sợ người đàn ông đã thực hành 10.000 cú đá một lần, nhưng tôi sợ người đàn ông đã thực hành một cú đá 10.000 lần."

2. Ghi nhật ký giao dịch

7-dieu-trader-nen-lam-de-ngan-ban-than-khoi-nhung-giao-dich-ngu-ngoc-TraderViet1.jpg

Một hoạt động khác có thể giúp bạn tránh khỏi các giao dịch xấu là viết nhật ký giao dịch. Có nhiều cách khác nhau để làm điều này, chẳng hạn như ghi nhật ký giao dịch qua:
  • Video
  • Ảnh chụp màn hình
  • Phần mềm lưu tự động (MyFxBook, Darwinex,...)
  • Giấy và bút
Khi viết nhật ký, hãy luôn ghi nhớ mục tiêu cuối cùng của bạn: Những điều bạn thực sự muốn đạt được với nhật ký của bạn là gì? Đừng phức tạp hóa mà hãy để mọi thứ thật đơn giản nhé!

3. Làm một cái gì đó hoàn toàn không liên quan

Trading là một hoạt động rất thú vị và hấp dẫn, nhiều đến mức nó có thể chiếm lấy cuộc sống của bạn.

Khi điều đó xảy ra, bạn có thể sẽ đánh mất quan điểm và tự thiêu lấy mình. Để ngăn bản thân khỏi con đường đen tối đó, hãy thử chọn một sở thích hoàn toàn không liên quan đến giao dịch.

7-dieu-trader-nen-lam-de-ngan-ban-than-khoi-nhung-giao-dich-ngu-ngoc-TraderViet2.jpg

Bạn có thể học làm gốm hoặc vẽ tranh, gì cũng được. Hãy làm mọi thứ theo cách vui vẻ và thoải mái nhất bởi khi đó bạn sẽ thấy rằng việc chuyển hướng sự tập trung có thể mài giũa cho tư duy của bạn được sắc bén và ngăn bạn "ngựa quen đường cũ" đấy!

4. Chơi game/ xem phim

Đằng nào thì bạn cũng đang ngồi trước màn hình máy tính, vậy tại sao bạn không nghỉ mình sẽ giải trí một chút bằng cách xem phim hoặc chơi game nhỉ? Bạn vẫn có thể ngồi tại bàn làm việc để theo dõi các biểu đồ, nhưng vẫn có thể ngăn mình quá chú tâm vào các biểu đồ.

7-dieu-trader-nen-lam-de-ngan-ban-than-khoi-nhung-giao-dich-ngu-ngoc-TraderViet3.png

Tất nhiên, bạn có thể bị phân tâm và bỏ lỡ các giao dịch. Do vậy, hãy cân nhắc xem liệu chiến lược có phù hợp với bạn hay không nhé!

Mặc dù nhiều bậc phu huynh đã cảnh báo về mối nguy hiểm của các trò chơi điện tử, nhưng nghiên cứu cho thấy chơi game cũng có thể mang lại một số hiệu quả tích cực. Trên thực tế, chúng thậm chí có thể giúp bạn học hỏi nhanh hơn.

5. Học một ngôn ngữ mới

Một hoạt động khác mà bạn có thể thực hiện tại bàn làm việc của mình đó là học một ngôn ngữ mới. Nó đặc biệt hữu ích khi bạn là một trader muốn chu du đây đó khắp nơi trên thế giới.

7-dieu-trader-nen-lam-de-ngan-ban-than-khoi-nhung-giao-dich-ngu-ngoc-TraderViet4.jpg

Ngoài các thiết bị giao dịch bạn cần mang theo thì ngôn ngữ cũng là một thứ bạn không nên bỏ sót trong hành trang du lịch của mình. Bạn có thể sử dụng một ứng dụng như Duolingo hay HelloTalk để bổ trợ cho quá trình học ngôn ngữ của mình...

6. Tập thể dục

Bạn có thể quên đi việc tập thể dục khi đang mải giao dịch, nhưng đây lại là chìa khóa để thành công trong bất kỳ lĩnh vực nào của cuộc sống.

Khi bạn ở trong một thể trạng tốt, tâm trí của bạn cũng sẽ thoáng đãng hơn và bạn có thể đương đầu với sự căng thẳng trong cuộc sống hàng ngày. Nhưng mình xin nhắc lại một lần nữa là hãy bắt đầu từ từ và giữ mọi thứ thật đơn giản thôi nhé!

7. Thiền

Thiền là hoạt động mà các trader hàng đầu và những người thành công trên thế giới đều thực hiện. Vậy bạn còn chần chờ gì nữa?

7-dieu-trader-nen-lam-de-ngan-ban-than-khoi-nhung-giao-dich-ngu-ngoc-TraderViet5.jpg
Nghiên cứu đã chỉ ra rằng thiền thực sự có thể thay đổi bộ não của bạn. Đó không chỉ là một hoạt động về tâm lý mà nó còn tạo ra những thay đổi thực sự có thể được nhìn thấy bằng mắt thường.

Điều kỳ lạ là không có mấy ai dạy những thứ này trong các khóa học giao dịch cả. Theo mình, lợi ích cuối cùng của thiền đối với trader đó là nó giúp bạn lùi lại một bước và nhìn vào các giao dịch của bản thân với quan điểm khách quan hơn. Điều này chắc chắn sẽ hữu ích khi bạn muốn ngừng việc tham gia vào các giao dịch ngu ngốc lại.

Lời kết

Trên đây là một vài điều bạn có thể làm để ngừng tham gia vào các giao dịch ngu ngốc. Một vài cách có thể hơi phản trực giác một giác, những hãy thử chúng và xem coi cách nào phù hợp nhất với bạn nhé!

Nguồn: tradingheroes.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,505 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 892 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 297 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 396 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 159 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,763 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên