7 lý do tại sao cùng một biểu đồ mà hai trader lại có thể có những góc nhìn hoàn toàn khác nhau?

7 lý do tại sao cùng một biểu đồ mà hai trader lại có thể có những góc nhìn hoàn toàn khác nhau?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

Đã bao giờ các bạn rơi vào tình cảnh trớ trêu như sau: bạn đưa biểu đồ cho một trader khác cùng xem, trong khi bạn thấy tiềm năng mua thì anh ta lại thấy tiềm năng bán? Hay bạn đã tham gia vào một khóa học giao dịch và thấy người hướng dẫn đã thực hiện các giao dịch rất tuyệt vời, nhưng vì một số lý do nào đó, bạn đơn giản là không thể thấy được setup cho đến khi giao dịch kết thúc?

Trong bài viết này, mình sẽ chia sẻ với các bạn 7 lý do tại sao hai trader cùng nhìn vào một biểu đồ nhưng lại thấy những giao dịch hoàn toàn khác nhau.

1. Vị thế giao dịch khác nhau

Nếu bạn đang đặt lệnh bán với cặp AUDUSD và bạn bắt đầu nói chuyện với một trader thực hiện lệnh mua của cùng cặp này, thì cả hai có thể sẽ ra sức bảo vệ cho vị thế của mình.

Khi bạn giao dịch, nó chẳng khác gì đeo một chiếc kính đa màu vào. Bạn sẽ luôn thấy thị trường khác nhau.

7-ly-do-tai-sao-cung-mot-bieu-do-ma-hai-trader-co-the-co-goc-nhin-khac-nhau-TraderViet1.jpg
Vì vậy, bất kể giao dịch có tốt hay không, nó sẽ luôn ảnh hưởng đến ý kiến của một trader.

2. Tính cách giao dịch hoàn toàn khác nhau

Tính cách giao dịch của bạn đóng một vai trò rất lớn trong việc xác định ra các chiến lược giao dịch phù hợp với bạn. Vì vậy, bất cứ khi nào bạn nói chuyện với ai đó về chiến lược hoặc vị thế giao dịch của mình, trước tiên, bạn cần phải cảm nhận về loại tính cách giao dịch mà họ có.

Nếu tính cách của họ phù hợp với bạn thì có lẽ việc trao đổi ý tưởng sẽ thuận lợi hơn. Nhưng nếu cả hai có những tính cách hoàn toàn khác nhau thì bạn có thể quan sát những gì họ làm, nhưng có lẽ không nên để họ ảnh hưởng đến giao dịch của bạn.

3. Tập trung vào những khung thời gian khác nhau

Đây là lý do khá quen thuộc.

Bạn là một swing trader đang ở trong vị thế mua cặp EURUSD trên chart daily và bạn bắt đầu nói chuyện với một anh chàng Day trader. Khi bắt chuyện, bạn cảm thấy anh ta khá thuyết phục mình về lý do tại sao EURUSD sẽ bắt đầu giảm. Vì vậy, bạn đang cân nhắc lại giao dịch của mình hoặc thậm chí bạn có thể thay đổi nó.

7-ly-do-tai-sao-cung-mot-bieu-do-ma-hai-trader-co-the-co-goc-nhin-khac-nhau-TraderViet2.jpg

Nhưng anh ta có thể đã nói về những gì anh ta nghĩ sẽ xảy ra trong 24 giờ tới. trong khi giao dịch của bạn sẽ mất vài tuần để phát triển. Do vậy, hãy chắc chắn cả hai người đang phân tích trên cùng một khung thời gian, nếu không, nó chẳng khác gì hai người đang nói chuyện bằng hai thứ ngôn ngữ khác nhau vậy...

4. Thiên kiến nhận thức cá nhân khác nhau

Trader với trải nghiệm kinh khủng trong trading có thể hình thành nên những thiên kiến nhận thức cá nhân. Hãy tưởng tượng bạn bị bỏng khi đi đốt lửa trại ngày còn bé và bạn có thể sẽ tránh xa ngọn lửa đó trong suốt thời gian còn lại của chuyến đi. Trading cũng vậy!

7-ly-do-tai-sao-cung-mot-bieu-do-ma-hai-trader-co-the-co-goc-nhin-khac-nhau-TraderViet4.jpg

Giả sử, khi mới bắt đầu trading, bạn mất một ít tiền khi thực hiện những giao dịch breakout. Do vậy, mãi đến tận hôm nay, bạn sẽ không bao giờ vào lệnh theo chiến lược breakout nữa. Điều đó không sai hoặc đúng, nó chỉ là một thiên kiến mà bạn đã hình thành từ trải nghiệm trước đó.

Vì vậy, nếu một trader khác nói với bạn rằng giao dịch của bạn không được tốt thì có thể đó chỉ đơn giản là lời nói xuất phát từ trải nghiệm đốt cháy tài khoản trước đó của họ mà thôi. Do đó, đây là lúc để việc testing chiến lược và ghi nhật ký giao dịch phát huy tác dụng. Hãy để dữ liệu cho bạn biết bạn cần phải làm gì, chứ không phải ý kiến của ai đó.

5. Chiến lược giao dịch khác nhau

Sự khác biệt về góc nhìn biểu đồ có thể đến từ một thứ đơn giản như việc sở hữu các chiến lược giao dịch khác nhau. Có thể bạn là một nhà giao dịch theo xu hướng (trend trader) và người bạn đang nói chuyện là một nhà giao dịch nghịch xu hướng (countertrend trader) thì sao?

Chà... vậy thì cả hai sẽ tìm kiếm những thứ rất khác nhau trên cùng một biểu đồ đấy! Chẳng có cái nào đúng hay sai cả, đó chỉ là những cách tiếp cận giao dịch khác nhau mà thôi!

6. Cấp độ kỹ năng giao dịch khác nhau

Cấp độ kỹ năng chắc chắn đóng một vai trò đáng kể trong góc nhìn biểu đồ của hai trader. Một trader giàu kinh nghiệm hơn có thể thấy các sắc thái khác nhau trong hành động giá mà một trader newbie có thể chưa xác định được.

Các trader mới cũng có xu hướng nhảy từ hệ thống này sang hệ thống khác và thực sự hào hứng với những video trên Youtube mà họ vừa xem. Vì vậy, nếu bạn đang trao đổi quan điểm về biểu đồ với ai đó, hãy chắc chắn họ có một số kinh nghiệm đằng sau những lời phát biểu của họ nhé!

7. Trạng thái tâm lý khác nhau

Cuối cùng, nếu một trader nào đó đang có một ngày tồi tệ thì điều đó có thể thay đổi cách anh ấy nhìn thấy các biểu đồ. Hẳn là ai cũng từng một lần trải qua giai đoạn này, phải không?

7-ly-do-tai-sao-cung-mot-bieu-do-ma-hai-trader-co-the-co-goc-nhin-khac-nhau-TraderViet3.jpg

Khi không trời lại đổ mưa, xe của bạn thì bạn và bạn làm đổ cà phê lên chiếc áo trắng tinh của mình. Những ngày tồi tệ có thể đến ập đến gặp bất kỳ ai, kể cả bạn... Nếu bạn dễ bị phân tâm thì những ngày tồi tệ đó có thể khiến bạn không thể phân tích biểu đồ chính xác nữa.

Lời kết

Vậy đó! Rõ ràng, tình yêu thì không có sai hoặc đúng, cũng giống như cách mỗi trader phân tích biểu đồ. Tất cả chúng ta đều có phương pháp giao dịch, kinh nghiệm và thiên kiến nhận thức của riêng mình để có thể nhận biết đâu là một giao dịch tốt.

Hy vọng với bài chia sẻ này, anh em sẽ thoải mái hơn khi trao đổi góc nhìn phân tích biểu đồ với một trader đồng môn nào đó nhé!

Nguồn: tradingheroes.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,489 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,561 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên