7 nguyên tắc giao dịch quan trọng trong sự nghiệp của một trader chuyên nghiệp người Bulgaria

7 nguyên tắc giao dịch quan trọng trong sự nghiệp của một trader chuyên nghiệp người Bulgaria

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,385
29,034
Martin là một trader chuyên nghiệp lâu năm tại Varchev Finance, ở Bulgaria. Ông giao dịch các chỉ số, hàng hóa và cổ phiếu trên cơ sở phân tích kỹ thuật và tất nhiên là ông có những nguyên tắc của riêng mình.

Bài viết này sẽ chia sẻ 8 nguyên tắc mà ông sử dụng trong giao dịch để các bạn tham khảo nhé.

1.Hãy để lợi nhuận tiếp tục gia tăng

Ông không sử dụng chốt lời. Ông giao dịch theo xu hướng và ông cho rằng “xu hướng là bạn của bạn” là đúng. Ông không sử dụng điểm chốt lời vì ông muốn lợi nhuận của mình gia tăng và thoát lệnh với tâm lý thoải mái khi xu hướng có dấu hiệu yếu ớt. Ông cũng không sử dụng lệnh chờ limit vì nó dễ gây cảm giác căng thẳng.

2. Cắt lỗ nhanh

Cắt lỗ dứt khoát ở những vị thế không tiềm năng là điều mà ông học được. Cắt lỗ nhanh, không do dự và không bào giờ giao dịch chỉ để giữ hy vọng và mong muốn của bản thân.

Khi bị thua lỗ, ông chỉ đơn thuần là chấp nhận điều đó. Vì có những thời điểm, thông tin cơ bản và kĩ thuật không còn ủng hộ chiến lược của mình nữa. Điều này sẽ tốt cho việc điều chỉnh cảm xúc của bạn.

Thị trường luôn đem lại cơ hội giao dịch cho bạn, nên đừng tiếc và cũng đừng buồn vì lệnh lỗ hiện tại. Và bạn cũng không nên là trader giao dịch chỉ dựa vào phép màu.

3. Nếu lệnh giao dịch không diễn ra tốt đẹp, hãy cắt lệnh không do dự

Những điều trê nếu lặp lại liên tục nó sẽ tạo nên một trạng thái tinh thần mạnh mẽ giúp bạn nhanh chóng đưa ra quyết định trong trading. Bạn sẽ dứt khoát đưa ra quyết định để bảo vệ tiền của mình.
Trong trading bạn cần dứt khoát từ bỏ những điều có ảnh hưởng tiêu cực đến bạn. Có như vậy bạn sẽ sớm ổn định tinh thần và cảm thấy tự tin hơn.

Vì vậy trader nên học cách buông bỏ những giao dịch không đẹp và những cảm xúc tiêu cực. Có như vậy bạn mới có được khả năng phân định đúng sai, thiệt hơn để đưa ra quyết định dứt khoát.

4. Giao dịch theo xu hướng

Ông không giao dịch khung thời gian nào dưới H4. Chủ yếu tập trung vô biểu đồ ngày và tuần để hạn chế các tín hiệu nhiễu và các tin tức cơ bản cũng không quá ảnh hưởng.

Xu hướng chính là điều quan trọng nhất. Hãy xác định được nó và xác định các ngưỡng hỗ trợkháng cự quan trọng là được. Nếu xu hướng chỉ đang hình thành thì nó có thể là cơ hội tiềm năng lớn cho bạn.

Hãy xem xét giao dịch ở cuối sóng điều chỉnh của xu hướng và đừng giao dịch ở một xu hướng quá dốc hoặc giá ở lưng chừng, hoặc trong gia đoạn đi ngang, báo hiệu xu hướng có sự thay đổi.
Giao dịch ở khung thời gian lớn khiến bạn chờ đợi quá lâu nhưng đừng kêu ca than vãn. Bởi vì nếu bạn thực sự muốn phân biệt mình với những trader ngoài kia, thì bạn cần coi trading là một công việc thực sự. Và để bạn có được thành quả trong công việc thì bạn phải kiên nhẫn. Không ai giàu lên sau một đêm hay vài ngày trong nghề này cả.

5. Sự kỷ luật và quản lý rủi ro

Quản lý vốn luôn song hành với sự kỷ luật và hình thành nên thói quen giao dịch của bạn. Có các quy tắc rủi ro tiêu chuẩn: ví dụ như phần trăm rủi ro không quá 1% và tỷ lệ RR ít nhất 1:2. v.v.

Thị trường luôn có rủi ro và nếu bạn không quản lý vốn thì rủi ro sẽ gõ đầu bạn đầu tiên. Không quản lý vốn, không có kỷ luật tức là bạn thiếu tôn trọng tiền của mình và thiếu tôn trọng thị trường. Nó cũng chẳng khác nào bạn đang đánh bạc cả.

Dù chúng ta là những trader nhỏ lẻ nhưng để thành cong chúng ta phải có trách nhiệm với tiền của mình và tôn trọng thị trường cũng như tôn trọng nghề nghiệp của chúng ta thì mới có thể thành công trong nghề được.

6. Mua thấp, bán cao và tìm kiếm một sự điều chỉnh để giao dịch

Như đã nói, bạn cần tìm một sóng điều chỉnh để giao dịch. Quan sát sự điều chỉnh là cách để bạn tìm được mức giá rẻ nhất để mua và mức giá cao nhất để bán.

Có nhiều cách để tìm sóng điều chỉnh, bạn có thể sử dụng fibonacci, hoặc sử dụng trendline.

7. Đừng giao dịch tin

Vì lúc tin ra spread bị giãn rộng, thị trường thiếu thanh khoản, giá biến động khó lường và dù bạn kỷ luật hay quản lý vốn cách mấy thì bạn cũng có khả năng bị lỗ rất cao.

Kết luận

Trading không hề đơn giản. Nhưng nó có thể dễ dàng và thoải mái hơn nếu bạn tuân theo các nguyên tắc nghiêm ngặt và kỷ luật. Không cần đi theo tín hiệu người khác, bạn chỉ cần tập trung vào phương pháp của mình và giao dịch là được.

Giao dịch đòi hỏi có sự tiếp cận theo hướng cá nhân, dựa vào tính cách của bạn. Giao dịch là một nghề đơn độc thậm chí nếu bạn làm việc trong môi trường văn phòng hoặc sàn giao dịch thì bạn vẫn phải chịu trách nhiệm cho thua lỗ hoặc sai lầm bạn tự gây ra.

Trích nguồn: forexlive

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 419 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 502 Xem / 11 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,735 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 69 Xem / 1 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 186 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên