7 sự thấu hiểu sâu tận đáy lòng về Trading mà tôi ước mình đã có khi mới bắt đầu giao dịch...

7 sự thấu hiểu sâu tận đáy lòng về Trading mà tôi ước mình đã có khi mới bắt đầu giao dịch...

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,294
32,446
Xin chào cả nhà!

"Thị trường tài chính"... điều gì hiện ra trong đầu bạn đầu tiên khi nghe đến cụm từ này? Có phải sẽ là một thứ gì đó giống như "Đánh bạc", "Đầu cơ", "Mọi người mất tiền" hay "Cạm bẫy"... đúng không?

Có thể bạn biết đến những tư tưởng đó qua lời kể từ gia đình hay bạn bè, nhưng điều này không hẳn là đúng! Ngoài kia vẫn có rất nhiều người mà đối với họ, giao dịch chính là cần câu cơm, và nếu những phát biểu trên là đúng thì có lẽ họ đã không thể xoay sở để trở thành một trader suốt cuộc đời được.

Hôm nay, mình sẽ cùng các bạn thảo luận về 7 sự thấu hiểu sâu sắc về giao dịch có thể dẫn lối cho những ai đang bắt đầu sự nghiệp giao dịch nhé!

1. Đừng lắng nghe quan điểm của người khác, đặc biệt là khi họ thông minh hơn bạn

Bạn có thể gặp hàng trăm người trong thị trường, những người có thể đưa cho bạn những lời khuyên hay ý tưởng giao dịch, và bản thân họ đã có hàng trăm người theo dõi. Tuy nhiên, tốt hơn hết là bạn nên tránh xa những người như vậy, hoặc ngay cả khi bạn đang theo dõi họ, thì hãy cố gắng đừng sao chép một cách mù quáng cách giao dịch của họ. Thay vì thế, sử dụng những kỹ thuật và phân tích của riêng bạn để giao dịch có lẽ sẽ hiệu quả hơn!

Trong trường hợp bạn tham khảo ý tưởng giao dịch của một ai đó, bạn nên biết điểm vào và thoát lệnh của họ là ở đâu, hay họ đang giao dịch dựa trên cơ sở gì... Đến một giai đoạn nào đó, việc theo dõi như thế có thể sẽ rất khó khăn đối với bạn!

2. Đừng nhảy vào thị trường chỉ vì lợi ích trước mắt

Hầu hết mọi người đều bị ảnh hưởng bởi lối sống của các nhà đầu tư hay trader nổi tiếng và rồi cứ thế nhảy vào thị trường với suy nghĩ rằng họ có thể kiếm được kha khá tiền trong một khoảng thời gian rất ngắn. Nhận thức này là hoàn toàn sai lầm và nếu bạn có tư tưởng này trước khi bắt đầu giao dịch thì có thể sẽ rất nguy hiểm trong dài hạn.

Thay vào đó, trước tiên bạn nên trang bị cho mình một số kiến thức về thị trường, thử giao dịch demo và cuối cùng hãy đầu tư tiền thật của bạn vào tài khoản real với chiến lược phù hợp của riêng bạn.

3. Giả thuyết thị trường hiệu quả không phải là một câu chuyện hoang đường

Bạn cho rằng giá cả thị trường không phải lúc nào cũng đúng, nhưng nếu nó sai, vậy thì toàn bộ ý tưởng làm nền tảng cho Lý thuyết thị trường hiệu quả (rằng tất cả các tin tức mới đều được phản ảnh ngay vào trong giá của tài sản) sẽ bị sụp đổ.

Đánh bại thị trường là một thách thức không phải vì thị trường hiệu quả, mà là vì những gì tác động đến thị trường sẽ bao gồm cả các nguyên tắc cơ bản lẫn cảm xúc con người, trong đó cảm xúc con người là thứ rất khó đo lường.

4. Tự tin thái quá có thể giết chết tài khoản của bạn

Hầu hết các trader thường nhận thấy rằng một khi các giao dịch đã đi đúng hướng và bắt đầu kiếm ra lợi nhuận, họ sẽ cảm thấy hơi tự tin thái quá. Nếu bạn muốn ở trong thị trường lâu hơn, vậy thì bạn cần phải giữ bình tĩnh và không để những giao dịch kia ảnh hưởng đến cảm xúc của mình.

Alexander Elder - tác giả của cuốn sách "Trading for a living" ("Giao dịch để kiếm sống") từng nói rằng: "Mục tiêu của một trader thành công là để tạo ra các giao dịch tốt nhất. Tiền chỉ là thứ yếu."

5. Không được đi theo tâm lý đám đông

Một số trader thành công vẫn làm những thứ mà bạn cho rằng lẽ ra không được phép làm nhưng họ vẫn có thể kiếm được lợi nhuận khổng lồ mỗi năm.

Trong cuốn sách "Market Wizards" ("Phù thủy thị trường"), Jack Schwager đã nhắc đến Jimmy Balodimas, người luôn đi ngược lại các quy tắc và làm những việc bạn không nên làm nhưng vẫn bỏ túi lợi nhuận đều đặn mỗi năm.

6. Đừng tìm kiếm những "bí mật giao dịch" mà hãy tìm kiếm phương pháp giao dịch phù hợp với bạn

Việc có một thiết lập đúng đắn và hệ thống giao dịch phù hợp là điều cần thiết để đạt được thành công với bất kỳ trader nào. Bằng cách có một cấu trúc và thứ tự chính xác, bạn sẽ xác định được đâu là lợi thế hiệu quả nhất với bạn.

Jack Schwager trong một buổi phóng vấn đã chia sẻ: "Hãy tìm kiếm phương pháp giao dịch phù hợp với bạn và nó sẽ không hề giống với tất cả mọi người."

7. Đừng để một giao dịch duy nhất quyết định cả số phận của bạn

Đây là một trong những sự thấu hiểu quan trọng nhất vì nếu bạn đang đặt cược vào một giao dịch duy nhất mà nó lại đi ngược lại so với kỳ vọng, thì giao dịch đó có thể sẽ hủy hoại cả sự nghiệp của bạn. Đồng thời, bạn cũng không nên tập trung một lúc vào quá nhiều giao dịch. Tóm lại, giao dịch chỉ đơn giản là về tính kỷ luật.

Giao dịch là một quá trình chậm mà chắc, nó đòi hỏi thời gian và bạn đừng cố gắng trở nên giàu có chỉ sau một đêm. Giao dịch thành công cần phải có một cách quản lý vốn hợp lý và tính kỷ luật nghiêm ngặt. Vì thế, đừng tạo áp lực không cần thiết cho tâm trí của bạn nếu có đang rơi vào một chuỗi sai lầm nhé! Hãy ngồi xuống, thư giãn đầu óc, xem xét lại hệ thống giao dịch và hệ thống ra quyết định của bạn rồi hãy quay trở lại giao dịch nhé!

Lời kết

Phần lớn những ai thất bại trong sự nghiệp giao dịch của mình đều đổ lỗi cho thiết lập của họ hơn là nhìn nhận vào những điểm yếu của mình. Một sự thật đắng lòng là điểm yếu nhất trong bất kỳ phương pháp giao dịch nào chính là trader - người triển khai chiến lược chứ không phải do thiết lập đó.

Hơn nữa, trước khi tham gia vào giao dịch dựa trên bất kỳ mô hình hay chỉ báo nào, tốt hơn hết các bạn nên tìm hiểu về tâm lý giao dịch là gì. Dường như mọi người chỉ thường đặt nặng tầm quan trọng vào các chỉ báo, nhưng còn gì tuyệt vời hơn việc bạn có thể theo dõi biến động giá với một tâm lý ổn định?

Nguồn: orbex.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
theo mình thì nên nếm trải hết ý trên như v mới lớn và phát triển tư duy của bản thân được..kèm theo sự phát triển về tư duy và nhận thức là số nợ nó cũng lợi dụng đóa mk lớn dần...

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• black trong Hệ thống giao dịch - Trading system 18,579 Xem / 23 Trả lời
  • captainfx trong Hội Trader giao dịch Quỹ 103 Xem / 2 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,945 Xem / 16 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 984 Xem / 40 Trả lời
  • Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 152 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,525 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 418 Xem / 19 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 368 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 416 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên