8 Điều quan trong mà trader nên thay đổi ngay từ bây giờ nếu muốn tiếp tục tồn tại trong Trading!

8 Điều quan trong mà trader nên thay đổi ngay từ bây giờ nếu muốn tiếp tục tồn tại trong Trading!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,389
29,039
Trader chúng ta cần phải thay đổi để tồn tại. Thay đổi những thứ cần phải thay đổi, giúp kết quả giao dịch của chúng ta tốt hơn, tại sao chúng ta không làm? Những trader cứng đầu, thường không tồn tại lâu trên thị trường avf thậm chí nhận về rất nhiều kết quả cay đắng.

Lần đầu thua lỗ sẽ chẳng thấm thoát vào đâu, và tất nhiên nhiều trader sẽ từ chối việc chấp nhận thua lỗ. Rất ít trader ngay từ đầu tham gia vào thị trường mà biết sợ. Có lẽ phải cả một thời gian dài, trải qua nhiều thăng trầm trên thị trường mới khiến cho trader thấy rõ được những lỗi sai của bản thân và có đủ quyết tâm để thay đổi.

Có rất nhiều nguyên do dẫn đến thua lỗ của trader, và hầu hết nguyên do xuất phát từ chính bản thân họ. Bạn có thể cải thiện được kết quả giao dịch hay không, cũng chỉ dựa vào bản thân bạn có chịu thay đổi hay không.

Dưới đây là những 8 điều mà trader cần phải thay đổi trước tiên nếu thực sự muốn tiếp tục tồn tại trên thị trường.
  • Khi thị trường chuyển từ xu hướng tăng sang xu hướng giảm, hoặc từ xu hướng tăng chuyển sang xu hướng giảm, thì bạn cũng cần phải thay đổi chiến lược để đi theo xu hướng. Đừng mãi bướng bỉnh giao dịch theo một hướng.
  • Khi bạn thực hiện một giao dịch và gần như ngay sau đó, giá đi ngược lại so với những gì bạn nhận định, thì có khả năng cao là bạn đã sai. Khi điểm dừng lỗ của bạn bị tấn công, lúc này bạn cần chủ động thoát lệnh để hạn chế rủi ro.
  • Khi bạn giao dịch với tâm lý quá tin tưởng và chắc chắn vào lệnh giao dịch của mình, nhưng thị trường lại đi ngược lại với chiến lược của bạn từ ngày này qua ngày khác. Thì đây là lúc bạn cần phải thay đổi suy nghĩ của mình, đây cũng là lúc bạn cần phải chấp nhận rằng mình đã sai, và đừng nên cố chấp theo đuổi một chiến lược có thể khiến bạn thua lỗ.
  • Khi chiến lược giao dịch không đi theo hướng bạn mong đợi như kế hoạch mà bạn đã định ra, thì đây cũng là thời điểm mà bạn cần thay đổi chiến lược giao dịch. Tuyệt đối đừng quá đeo bám và dựa vào một chiến lược giao dịch.
  • Có những lúc điều kiện thị trường thay đổi, thì bạn cũng cần phải thay đổi một vài nguyên tắc giao dịch trong phương pháp của mình để phù hợp hơn với điều kiện thị trường.
  • Thay đổi thói quen xấu thanh thói quen tốt trong giao dịch.
  • Nếu như gặp một chuối các lệnh thua thì khả năng cao bạn đang rơi vào tâm lý. Tốt nhất hãy ngưng giao dịch lúc này và hãy bắt đầu quan sát tâm lý bản thân từ thời điểm này trở đi thay vi cứ mãi đi tìm lợi nhuận trong tình trạng tâm lý
  • Đừng mãi đi tìm một chiến lược giao dịch, thay vào đó hãy tập trung vào việc quản lý vốn và rèn luyện tâm lý.

Bản thân trader sẽ còn phải thay đổi, trưởng thành và tiến bộ hơn trong nghề. Luôn cải thiện kỹ năng của mình thông qua việc học hỏi không ngừng. Vậy cho nên thay vì ngay lúc này đây bạn cắm mặt vô màn hình tìm điểm vào lệnh với hy vọng kiếm được mức lợi nhuận đáng mơ tưởng. Thì hãy ngồi lại xem những yếu tố quan trọng trong trading nào mà bạn còn thiếu. Vậy hãy lên kế hoạch để cải thiện nó.

Chúc anh em trader buổi tối vui vẻ nhé!

Trích nguồn: Newtraderu

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Chỉnh sửa lần cuối:
Các bài của TraderViet rất hay và bổ ích. Nhưng có vẻ như các writers của web chỉ viết chứ không hề đọc lại để hiệu chỉnh và fix lỗi chính tả. Làm giảm tính chuyên nghiệp của trang. Mong cố gắng khắc phục tình trạng này.

Các bài của TraderViet rất hay và bổ ích. Nhưng có vẻ như các writers của web chỉ viết chứ không hề đọc lại để hiệu chỉnh và fix lỗi chính tả. Làm giảm tính chuyên nghiệp của trang. Mong cố gắng khắc phục tình trạng này.
Cảm ơn bạn đã góp ý. Mình sẽ cải thiện ở những bài viết sau nhé :D:D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Hội Trader giao dịch Quỹ 58 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 936 Xem / 40 Trả lời
  • Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 138 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,522 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 402 Xem / 19 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 341 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 409 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 179 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,769 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên