8 lưu ý quan trọng cho anh em trader ưa thích giao dịch ngược xu hướng (P2)

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,376
29,019
Ở bài viết trước mình đã nếu 4 lưu ý đầu tiên khi giao dịch ngược xu hướng. Bạn nào chưa đọc bài trước thì có thể xem lại nội dung tại đây. Bài viết này, mình xin chia sẻ nốt 4 lưu ý còn lại.

Khi giao dịch trong thị trường có xu hướng nhưng bạn liên tục bị dừng lỗ. Điều này xảy ra nhiều lần trong quá trình giao dịch của bạn, nó sẽ khiến bạn mất niềm tin vào xu hướng. Nó có thể là nguyên nhân khiến bạn giao dịch ngược xu hướng. Hoặc là có những trader họ không biết cách đánh giá xu hướng nên thường xuyên rơi vào tình trạng giao dịch ngược xu hướng. Và cũng có những trader ưa thích bắt đáy bắt đỉnh của thị trường.

Dù là nguyên nhân nào đi nữa, chúng ta cũng cần hiểu rằng, giao dịch ngược xu hướng là việc làm rủi ro, nếu bạn không nắm chắc, không có chiến thuật, không hiểu rõ lợi thế của bản thân và nhất là không kỷ luật và quản lý vốn thì tốt nhất đừng giao dịch theo cách này. Mặc dù, giao dịch theo xu hướng chưa chắc bạn đã có lợi nhuận, nhưng chí ít thì nó an toàn hơn so với việc bạn giao dịch ngược xu hướng.

Nhưng nếu bạn vẫn lựa chọn cách thức giao dịch ngược xu hướng thì bạn nên có một chiến thuật cụ thể, có những nguyên tắc chặt chẽ và cần phải tuân theo kỷ luật. Và nếu có thể thì hãy tham khảo 8 lưu ý ở trong bài viết này. 4 lưu ý đầu tiên mình đã nêu ở phần trước, dưới đây là 4 lưu ý còn lại cho các bạn nào lựa chọn cách thức giao dịch ngược xu hướng nhé.

Đừng thoát lệnh sớm

Nếu như bạn giao dịch ngược xu hướng, chấp nhận rủi ro chỉ để kiếm được vài pip nhỏ thì tốt nhất không nên giao dịch. Bạn cần học cách đánh giá chiến lược, khả năng thành công khi đi ngược xu hướng và đặc biệt là cần phải biết cách giữ lợi nhuận và càng tiến đến các mục tiêu xa hơn.

Nắm được thời điểm

Vì giao dịch ngược xu hướng có thể khiến bạn gặp rủi ro cao hơn, nên bạn cần hiểu thị trường mà bạn giao dịch. Nắm được thời điểm nào thì tốt để giao dịch ngược xu hướng là điều vô cùng quan trọng khi giao dịch theo cách thức này.

Ý thức được cảm xúc của bản thân

Nói về vấn đề tâm lý, cảm xúc thì dù bạn giao dịch thuận hay ngược xu hướng đều cần phải học cách kiểm soát chúng. Đặc biệt là giao dịch ngược xu hướng. Sự rủi ro của cách giao dịch này dễ khiến trader cảm thấy bất an lo lắng, vậy cho nên ý thức được cảm xúc, tâm lý của bản thân là việc quan trọng cần làm. Chỉ có tâm lý bình ổn, thì bạn mới có thể đủ tin tưởng để giao dịch ngược với xu hướng chính.

Học cách buông bỏ

Trade ngược xu hướng dễ khiến bạn mất tiền. Nhưng không vì thế mà chúng ta dễ rơi vào lối giao dịch trả thù. Khi thị trường không có tín hiệu thì tốt nhất không nên tham gia giao dịch. Những điều gì ta không nắm chắc, hoặc không biết, hoặc những tổn thất ta gặp phải đừng quá để dụng đến nó mà khiến ta hao tổn tinh thần. Tốt nhất học cách buông bỏ và tìm cách làm lại sao cho tốt hơn.

Trích nguồn: topsteptrader

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 0 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 916 Xem / 47 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,888 Xem / 80 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,682 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 348 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 183 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên