8 nguy hiểm mà trader phải đối mặt nếu chấp nhận giao dịch trong thời điểm thị trường biến động mạnh

8 nguy hiểm mà trader phải đối mặt nếu chấp nhận giao dịch trong thời điểm thị trường biến động mạnh

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,334
28,931
Trong khi nhiều nhà giao dịch yêu thích sự biến động và cần nó để duy trì việc giao dịch trong khung thời gian họ lựa chọn, bởi vì sự biến động tạo ra cho họ nhiều cơ hội cũng như rủi ro. Nếu bạn nằm cùng phía với sự biến động, bạn có thể kiếm được nhiều tiền, nhưng nếu bạn sai phía thì có thể bạn sẽ phải trả giá đắt.

Dưới đây là 8 nguy hiểm mà các nhà giao dịch phải đối mặt khi tham gia giao dịch trong thời điểm thị trường có biến động mạnh.
  1. Sự biến động có thể khiến lệnh giao dịch của bạn dễ dàng dừng lỗ, rồi sau đó quay nguợc trở lại theo đúng nhận định của bạn. Điểm dừng lỗ là điều quan trọng với trader để có thể giữ tổn thất nhỏ nhất có thể. Nhưng trong thời điểm biến động, nó thường là yếu tố dễ bị tấn công nhất.
  2. Tổn thất có thể lớn hơn dự kiến vì sự di chuyển của giá có thể lớn hơn và mạnh hơn nhiều lần so với dự kiến. Nên khi bạn quyết định giao dịch trong giai đoạn thị trường biến động mạnh tốt nhất hãy giảm một nửa khối lượng giao dịch xuống so với khối lượng bình thường. Việc làm này có thể giúp bạn tránh được nhiều tổn thất.
  3. Khoảng trống giá trong sự biến động có thể khiến thị trường bỏ qua điểm dừng lỗ của bạn và khiến cho bạn thua lỗ nhiều hơn bạn dự tính.
  4. Sự biến động có thể làm bạn kiệt sức về tinh thần và khiến các nhà giao dịch căng thẳng, lo âu, dễ dàng bị tâm lý. Nếu tệ hơn có thể khiến bạn sợ và ngừng giao dịch.
  5. Hành động giá trong thời điểm thị trường biến động có thể khiến trader dễ đi vào việc giao dịch ở những khung thời gian khác, thị trường khác, nơi mà hệ thống giao dịch của họ không hoạt động tốt và không có lợi thế cho họ.
  6. Nếu bạn vừa mua vừa bán trong thời điểm có sự biến động mạnh, thì tức là bạn đang nhân đôi rủi ro của mình lên. Bạn có thể sai đến hai lần trong cùng một thời điểm vì đôi khi thị trường sẽ biến động theo cả hai hướng trong một thời gian ngắn.
  7. Khi bạn giao dịch trong thị trường biến động mạnh, nó sẽ gây ra các tổn thất lớn. Bạn sẽ mất nhiều thời gian hơn để kiếm lại số tiền đã mất, đó là nếu bạn may mắn. Nếu bạn mất 50% số vốn của mình, thì bạn cần kiếm được mức lợi nhuận 100% để có thể kiếm lại được số vốn ban đầu.
  8. Các nhà giao dịch nếu bị thua lỗ sau một đợt biến động giá mạnh mẽ, hầu như họ đều bị ảnh hưởng tâm lý vì đợt thua lỗ. Họ sẽ không biết cần phải quay lại thị trường như thế nào để không bị thua lỗ. Và rất nhiều trong số họ, bỏ lỡ mất có hội giao dịch cho động thái giá tiếp theo.

Như các bạn thấy, biến động giá là yếu tố hấp dẫn trader chúng ta nhưng rủi ro thì không ít. Vậy cho nên các bạn hãy cân nhắc lợi hại, và cẩn thận khi tham gia giao dịch trong những thời điểm như vậy. Bởi vì mất tiền và tổn thất tâm lý sẽ khiến bạn khó có thể giao dịch trở lại một cách thoải mái được.

Hi vọng bài viết này hữu ích với anh em trader nhé

Trích nguồn: newtraderu

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Thúy có bài viết rất hay. Vì mình biết được giới hạn của trader và để trở thành 1 trader lừng danh thì mình phải vượt qua những giới hạn đó. Tuy nhiên mình nghĩ, ai cũng nghĩ mình khùng, thằng cờ bạc.

Nhiều khi mình làm việc cảm thấy rất cô đơn. vì không ai chia sẽ được với mình.

Những lúc thị trường biến động mạnh mới thấy việc đặt sẵn các ngưỡng cutloss quan trọng thế nào. Thị trường có đi theo hướng mình nghĩ hay không? Mình có kiếm được lợi nhuận hay không? Trong những lúc đó đôi khi là may mắn. Nhưng cutloss đặt sẵn luôn giúp mình còn vốn để tiếp tục chiến đấu.

Mình thì không có stop loss. Không giống mọi người chút nào.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,660 Xem / 96 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,517 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên