9 cách để lọt vào top 10% Trader có lợi nhuận - Tiếp theo

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,531
Anh em xem 9 cách để lọt vào top 10% trader có lợi nhuận bài trước nhé:

https://traderviet.org/threads/9-cach-de-lot-vao-top-10-trader-co-loi-nhuan.40858/

ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài mẹo trading hay nhé!

Top 10% Trader có lợi nhuận - 6: Hãy như 1 cỗ máy

Cảm xúc là thứ khiến con người thua lỗ nhiều nhất trong trading. Cảm xúc của con người là thứ mặc định khiến con người phải thua. Cảm xúc khiến người ta phá vỡ tất cả kế hoạch đã lên trước đó.

Hãy như 1 cỗ máy. Không có cảm xúc.

Nhưng không chỉ đơn giản là vậy. Nếu nói vậy thì anh em cứ code đại 1 con EA theo hệ thống rồi cho nó chạy là kiếm được tiền thôi đúng không? Không đâu, con người được rèn luyện sẽ cho ra các quyết định tuyệt vời hơn nhiều so với 1 cỗ máy. Phải có lý do người ta mới đào tạo phi công là con người, thay vì cho robot lái máy bay.

Nói đúng hơn là tránh cảm xúc xen vào quyết định nhiều nhất có thể.

Top 10% Trader có lợi nhuận - 7: Hiểu về vũ khí của mình

Mỗi trader đều có 1 bộ vũ khí mà họ sử dụng để làm lợi thế cho mình trên thị trường. Bởi thị trường là 1 sân chơi quá rộng mở, không ai bị ép buộc phải giao dịch theo cách đặc biệt nào cả, nên mỗi người phải tự tìm cho mình 1 cách giao dịch riêng, 1 bộ công cụ riêng.

Bộ vũ khí này sẽ bảo vệ trader và kiếm tiền từ những trader khác. Mỗi bộ vũ khí đều có lợi thế khác nhau, và có thời điểm phát huy tác dụng khác nhau. Cần lưu ý rằng vũ khí mạnh không chắc chắn hay đảm bảo rằng người sở hữu nó sẽ có lợi nhuận.

Khác biệt nằm ở chỗ anh em có thấu hiểu vũ khí mình đang cầm trên tay hay không.

Các trader giỏi nhất đã thành thạo, làm chủ và thấu hiểu vũ khí của riêng họ đến mức họ coi nó như cánh tay phải, và biết toàn bộ những gì họ đang làm với thứ vũ khí đó. Họ biết chính xác khi nào nên vào lệnh, vào bao nhiêu, và khi nào nên thoát lệnh.

Quan trọng hơn, sự thấu hiểu đó giúp họ vượt qua được chuỗi thua lỗ hay các lệnh thua. Họ biết rằng các lệnh thua đó chỉ là tạm thời, và nếu kiên trì tiếp tục họ sẽ gặp các lệnh thắng. Họ biết rằng trong dài hạn, họ sẽ thắng, với món vũ khí đó. Nên họ sẽ không bao giờ từ bỏ nó.

Đôi khi anh em có được 1 món vũ khí mạnh, nhưng lại không biết dùng nó, hoặc không đủ tin tưởng nó. Nên chỉ cần vài lệnh lỗ, anh em đã từ bỏ nó rồi.

Top 10% Trader có lợi nhuận - 8: Thấu hiểu bản thân

Biết mình biết ta, trăm trận trăm thắng.

Nếu món vũ khí cho anh em biết được quân địch đang làm gì, thì bản thân anh em phải biết mình, tức bản thân mình.

Khi tham, mình ý thức được mình đang tham, nên mình kiềm lại. Khi bối rối, mình ý thức được mình đang bối rối, nên sẽ đi xả hơi. Khi hy vọng, mình biết được mình đang hy vọng, nên sẽ đóng máy lại làm việc khác.

Biết được mình cũng chính là biết cái tôi của mình. Dẹp bỏ cái tôi ấy đi.

ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài mẹo trading hay nhé!

Nguồn forexcrunch

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 0 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 0 Xem / 1 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 461 Xem / 21 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 264 Xem / 8 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,009 Xem / 40 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,778 Xem / 78 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,639 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 208 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên