9 lời khuyên giá trị mà Jesse Livermore để lại cho các anh em trader price action!

9 lời khuyên giá trị mà Jesse Livermore để lại cho các anh em trader price action!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,336
28,931
Jesse Livermore là một trong những trader đầu tiên tạo ra một kế hoạch và hệ thống giao dịch. Ông cũng là người đặt nền móng cho việc giao dịch theo hành động giá và giao dịch xu hướng vào đầu thế kỷ 20. Ông đã kiếm được số tiền khổng lồ trong các đợt khủng hoảng năm 1907 và 1929, nhưng ông cũng đã nhiều lần thổi bay tài khoản của mình. Điểm yếu lớn nhất của Jesse Livermore là khối lượng giao dịch và cách quản lý vốn. Chúng ta có thể học được rất nhiều về cách giao dịch hành động giá từ những kinh nghiệm của ông nhưng chúng ta cần biết cách quản lý rủi ro bảo toàn lợi nhuận mà chúng ta kiếm được.

Và dưới đây là những kinh nghiệm khôn ngoan của Jesse Livermore để lại cho chúng ta:
  1. Chốt lời một phần trước và hãy để phần lợi nhuận còn lại tiếp tục chạy. Việc làm này có thể tạo ra lợi nhuận lớn trong khi thua lỗ sẽ nhỏ hơn rất nhiều.
  2. Sự kiên nhẫn để chờ đợi đúng thiết lập giao dịch và sau đó giữ vị thế theo đúng xu hướng thị trường là cách giúp cho bạn sớm có được lợi nhuận khi tham gia giao dịch.
  3. Bạn sẽ đánh giá được điểm vào lệnh của mình là giao dịch tốt hay không dựa vào kinh nghiệm của bạn. Nếu là một thiết lập giao dịch tốt nó thường thể hiện lợi nhuận ngay từ thời điểm bắt đầu tham gia thị trường và bạn luôn nắm rõ giới hạn rủi ro của bản thân mình.
  4. Đừng để tâm lý bị mắc kẹt mà hãy tìm cách để tâm lý trở nên linh hoạt để đi theo xu hướng của thị trường.
  5. Trong một thị trường đi ngang, thì việc cố gắng dự đoán những chuyển động lớn tiếp theo sẽ diễn ra là việc vô nghĩa. Điều cần làm là theo dõi thị trường, xác định những phạm vi của giá và đảm bảo rằng bạn sẽ không quan tâm nó cho đến khi giá vượt qua phạm vi đó theo một trong hai hướng. Tức là tỷ lệ cược là sau một vùng giá tích lũy dài hạn đó là thị trường sẽ di chuyển theo hướng mà giá sẽ phá vỡ phạm vi.
  6. Khi bạn mất tiền, có nghĩa là bạn đã sai. Chứ không phải thị trường sai.
  7. Đừng hành động cho đến khi thị trường xác nhận ý tưởng giao dịch của bạn. Đi muộn một chút trong giao dịch đôi khi lại là cách bảo vệ ý tưởng giao dịch của bạn đi đúng hướng. Nói cách khác, bạn đừng học cách trở thành một trader thiếu kiên nhẫn.
  8. Sẽ không được khôn ngoan cho lắm nếu giao dịch đầu tiên của bạn đang thua lỗ mà bạn lại tiếp tục vào lệnh tiếp lần hai. Tức là không bao giờ giao dịch thêm khi tài khoản của bạn đang trong trạng thái thua lỗ. Nếu bạn đang giao dịch ngược xu hướng thì khả năng cao bạn sẽ tạo ra thua lỗ còn lớn hơn trước nữa.
  9. Một trong những điều hữu ích nhất mà bất cứ ai cũng có thể học được là hãy từ bỏ việc cố gắng bắt điểm đảo chiều cuối xu hướng hoặc điểm đầu tiên của xu hướng. Sẽ rất mất thời gian để bạn có thể bắt được chính xác đỉnh đáy của một xu hướng, đôi khi cái giá phải trả cho điều đó là rất lớn. Nếu bạn giao dịch chỉ cần vào được đúng giai đoạn tốt của xu hướng sẽ tốt hơn.
Hy vọng những các bác cóp nhặt được vài kinh nghiệm riêng cho bản thân mình nhé. Mình thì ngoại trừ cái thứ 7 ra, thì tất cả mấy cái còn lại cái nào mình cũng "chưa" làm được :D
:D.

Trích nguồn: newtraderu

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối:
Mấy câu này khá chuẩn, mình hồi mới bị suốt, cứ kiểu bắt đáy bắt đỉnh, kiểu tâm lý cứ sợ lỡ mất cơ hội nhưng cuối cùng toàn sml. giờ mới thấy đúng kiểu 1 mình chống lại xu hướng nó ngớ ngẩn đến thế nào

Trong cuốn hồi ức về Livermore, tác giả nhắc đến Patridge, một ông già thông thái luôn nói "Anh biết đấy, đó là một thị trường giá tăng" mỗi khi ai đó xin ông một lời khuyên "Tôi nên làm gì?". Tác giả thừa nhận rằng trong suốt sự nghiệp đầu cơ của mình, ông kiếm được những khoản lợi lớn đều nhờ giữ được vị thế (Sit tight)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,210 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên