9 nỗi đau khó nuốt trong trading mà ít nhiều trader dù muốn hay không cũng cần phải trải qua!

9 nỗi đau khó nuốt trong trading mà ít nhiều trader dù muốn hay không cũng cần phải trải qua!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,383
29,030
Trading không phải là trò chơi cũng không phải bạn tham gia vào trading chỉ để tiêu khiển. Chúng ta không thể kiếm tiền được mỗi ngày và cũng không thể kiếm được tiền trên mỗi giao dịch. Trading không phải là nghề mà sau khi hết việc là bạn lại được trả lương.

Một chiến lược của bạn đưa ra có thể đúng cũng có thể sai, lệnh giao dịch của bạn cũng có thể lời thì cũng có thể lỗ. Sau nhiều năm nghiên cứu, tìm tòi học hỏi, bạn chăm chỉ làm việc bạn có thể trở thành một trader thành công và kiếm được nhiều tiền, nhưng cũng có thể bạn sẽ lãng phí mất nhiều năm làm việc chăm chỉ mà chẳng kiếm được gì từ đó cả.

Trading là nghề mà bạn cần phải luôn có sự trải nghiệm, đúc kết, nhìn nhận và tự khiến mình tiến bộ. Có rất nhiều nỗi đau mà bạn được trải nghiệm trong nghề này. Trong bài viết này mình xin chia sẻ 9 nỗi đau khó nuốt trong trading và cách để bạn vượt qua nó.
  1. Nỗi đau mất tiền. Đây là nỗi đâu mà chắc chắn trader nào cũng phải trải qua trong sự nghiệp trading của mình. Để hạn chế được việc này thì bạn cần phải tìm hiểu nguyên do khiến bạn mất tiền (trade lớn quá, trade nhiều lệnh,…) sau đó lên một kế hoạch khắc phục và nghiêm túc thực hiện nó.
  2. Nỗi đau khi phải chấp nhận mình đã sai đối với một chiến lược chắc thắng. Có đôi khi việc bạn thua chỉ là vì bạn giao dịch sai thời điểm, thị trường không có lợi cho chiến lược giao dịch của bạn. Hãy nên suy nghĩ thoáng hơn, thay vì hậm hực thì hãy chấp nhận sai và tìm cơ hội khác tốt hơn.
  3. Nỗi đau khi tài khoản bị sụt giảm. Ngay cả những trader chuyên nghiệp cũng không thể duy trì mức tăng trưởng tài khoản ổn định được mọi lúc. Vậy cho nên thay vì ngồi đó buông rầu thì hãy xem lại cách quản lý vốn để mức sụt giảm này là thấp nhất.
  4. Giao dịch thua lỗ liên tiếp. Khi gặp trương hợp này, bạn dễ rơi vào tâm lý nghi ngờ chính mình, nghi ngờ phương pháp của bạn. Khi gặp thua lỗ liên tiếp bạn nên nghỉ ngơi cho tâm lý bình ổn rồi quay lại xem xét một cách khách quan tài sao bạn lại thua lỗ nhiều như vậy, là do phương pháp hay do chính tâm lý của bạn làm ra kết quả như vậy.​
  5. Nỗi đau vì ai cũng biết bạn thua lỗ. Bạn chia sẻ với rất nhiều người rằng chiến lược này sẽ chắc chắn thắng nhưng cuối cùng, bạn đã sai. Việc bạn chia sẻ chiến lược của mình không có gì là sai, sai ở chỗ bạn đã quá tự tin vào chiến lược của mình. Kinh nghiệm cho việc này đó là đừng bao giờ quá tin tưởng vào chiến lược của mình.
  6. Nỗi đau vì tăng khối lượng giao dịch để bù lại thua lỗ trước đó. Hãy ngừng ngay cách giao dịch này, vì trước sau gì bạn cũng tiễn đưa tài khoản về nơi an lạc sớm. Thay vào đó hãy ổn định tâm lý, xem lại phương pháp giao dịch và hãy giữ đúng nguyên tắc khi vận hành phương pháp và tìm những tín hiệu đẹp, đúng nguyên tắc hẵng giao dịch.
  7. Đi theo một trader thành công nhưng một thời gian mới nhận ra người đó chỉ là một người bán hàng không hơn không kém. Thay vì đi theo một trader mà bạn cho là thành công thì tốt nhất hãy cố gắng tự học giao dịch trước.
  8. Nỗi đau của việc bạn chờ đợi một tín hiệu trong thời gian rất lâu rồi mới tham gia giao dịch. Nhưng kể từ đó giá đi ngược lại với nhận định của bạn. Không có gì đáng buồn trong những trường hợp này. Thay vào đó hãy xem lại cách đánh giá chiến lược giao dịch của bạn và tìm kiếm những setup khác tốt hơn.
  9. Bạn bắt đầu giao dịch với một hệ thống đã được kiểm nghiệm và bạn mất tiền ngay sau khi vận hành phương pháp. Bạn đừng vội buồn vì một phương pháp có thể sẽ phải vận hành trong thời gian dài mới thấy được sự hiệu quả, hơn nữa bạn cũng cần thời gian để hoàn thiện việc thấu hiểu cách vận hành phương pháp. Thay vào đó hãy giao dịch khối lượng nhỏ để cảm nhận và hiểu hơn hệ thống bạn đang dùng.

Tất cả nỗi đau này suy cho cùng cũng là bài học, là kinh nghiệm cho trader. nếu nhìn ở một góc độ khác thì nó là tốt chứ không xấu. Và trader chúng ta nên học cách loại bỏ nó, từ bỏ nó. Vì việc đau buồn trong trading là điều không cần thiết, nhất là đau buồn những chuyện đã xảy ra rồi. Thay vào đó hay coos gắng tự hoàn thiện khiến cho bạn giao dịch tốt hơn.

Trích nguồn: Newtraderu

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 451 Xem / 32 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 207 Xem / 29 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 28 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,061 Xem / 38 Trả lời
  • duc1551 trong Trao Đổi về Broker 621 Xem / 1 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 44 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên