97 sai lầm hàng đầu mà Trader thường mắc phải - Phần 1

chauchau1207

Editor
Trial mod
346
2,307
"Trading không dễ như mọi người nghĩ, đầu tiên là phải nghiên cứu và học hỏi, sau đó phải giữ kỷ luật, hơn hết là phải chịu áp lực và đối mặt với khó khăn" - Một trader giỏi chia sẻ.

Bài viết hôm nay sẽ là bài tổng hợp lại hầu như tất cả các lỗi mà trader chúng ta mắc phải. Hy vọng nó có thể giúp anh em trader nhìn ra lỗi sai của mình, khắc phục và tồn tại trong xới bạc này một thời gian dài.

Sau đây là 97 lỗi, tôi sẽ đề cập chúng một cách chi tiết:

1. Trade lớn nhưng không có nhiều kinh nghiệm quản lý tài khoản. Nhiều trader rất thích và rất muốn đặt cược thật nhiều tiền vào forex với hy vọng mau làm giàu nhanh nhưng không có tí kinh nghiệm nào về quản lý rủi ro. Bạn cứ nghĩ bạn đang làm công ăn lương, nhưng tự nhiên được thừa kế một công ty to bự cỡ Ngân hàng SCM, bạn sẽ quản lý như thế nào, bạn điều hành cũng được thôi, nhưng không sớm thì muộn ngân hàng cũng bị phá sản, giống như tài khoản của bạn vậy.

2. Không được huấn luyện kỹ càng (không được truyền nội lực). Giao dịch là một kỹ năng cần phải học. Bạn cần phải đọc và áp dụng rất nhiều.

Đừng nghe theo mấy bác nào đó khuyên "cứ bỏ tiền vào chơi, cháy vài tài khỏan thì tự nhiên khôn ra". Trong quân đội có một câu nói nổi tiếng “Thao trường đổ mồ hôi, chiến trường bớt đổ máu”.

Bạn không cần phải tốn cả ngàn đô để học được phương pháp nào đó, bạn chỉ cần lên TraderViet cũng đã học được nhiều thứ rồi.

3. Kỳ vọng không thực tế. Khi mới bước chân vào thị trường nhưng bạn luôn tin mình sẽ kiếm được hàng triệu USD. Nếu bạn vẫn còn kỳ vọng như vậy thì sau này bạn sẽ hụt hẫng lắm đấy.

4. Đặt stoploss quá chặt. Thường xảy ở những trader đã nghe được tầm quan trọng của việc quản lý vốn nhưng vẫn chưa có kỹ thuật xử lý stoploss hiệu quả, dẫn đến đặt stop quá chặt. Thị trường di chuyển lên xuống rất nhanh, đặt stop quá chặt sẽ làm winrate của bạn giảm xuống đáng kể.

5. Đặt stoploss quá rộng. Đặt quá rộng cũng không được, nó sẽ quét sạch thành quả của bạn nếu bạn đánh sai hướng.

6. Không xác định mục tiêu lợi nhuận. Ngay cả khi không có takeprofit thì bạn cũng phải có điều kiện nào đó để thoát lệnh toàn bộ (hay 1 phần).

7. Giao dịch quá nhiều. Giao dịch với tần suất cao sẽ lấy đi thời gian để bạn suy nghĩ thấu đáo trước khi vào lệnh. Như vậy bạn sẽ mắc nhiều sai lầm hơn nữa. Nhất là các anh, cái gì cũng đừng nên quá nhiều.

8. Mở quá nhiều vị thế (lệnh giao dịch) trong 1 lúc. Điều này có thể sẽ tăng khối lượng giao dịch của bạn. Nếu bạn có kế hoạch cho nó thì không sao. Còn không thì hậu quả sẽ như điều 1.

9. Không hiểu gì về quy tắc và những yêu cầu về margin. Chúng ta đều biết giao dịch forex, lợi thế nhất là đòn bẩy, nhưng kẻ giết trader số 1 cũng là đòn bẩy. Khi bạn "đi quá xa" bạn sẽ "bị gọi về" (margin call). Vì thế nhất thiết phải tìm hiểu margin call và những thứ liên quan đến nó.

10. Không có kế hoạch trading. Tôi thực sự không hiểu rất nhiều trader vào lệnh liên tục mà không có bất kỳ một kế hoạch nào rõ ràng. Nếu bạn không có kế hoạch tức là bạn đang lập một kế hoạch để thất bại.

Anh em trader có thể xem thêm cách lập một kế hoạch toàn diện và một checklist hiệu quả cho trading tại đây.

11. Không đặt mục tiêu. Trong mỗi kế hoạch đều có mục tiêu, bạn dựa vào mục tiêu đó để lập ra kế hoạch. Ví dụ ban đầu bạn đặt ra mục tiêu nhỏ: mỗi tháng kiếm cỡ 0.1% đều đặn chẳng hạn. Nên nhớ đặt biệt trong vấn đề này không nên cố quá, sẽ quá cố đấy.

12. Không hiểu gì về quản lý vốn. Quản lý vốn thì tôi đã post rất nhiều cho anh em rồi. Anh em nếu cần tìm hiểu thì tìm lại bài của tôi ngâm cứu nhé. Không khó hiểu lắm đâu, nhưng nhất thiết phải đặt nó quan trọng hơn phương pháp giao dịch. Nó là con đường duy nhất dẫn đến thành công trong xới bạc này.

13. Không có một chiến lược nhất quán. Anh em đang sử dụng một hay nhiều chiến lược. Sử dụng nó lâu chưa? Hay thay đổi chiến lược liên tục. Theo anh em lấy nhiều đời vợ có tốt không?

14. Không theo kế hoạch đã vạch ra. Kế hoạch của bạn vạch ra có tốt không? Nếu có tại sao bạn không thực hiện theo? Nếu không, thì bạn đã cải thiện nó chưa?

15. Đuổi theo thị trường. Bạn không cần phải sợ mất hàng khi giá vượt qua giá mà bạn kỳ vọng mua/ bán. Cơ hội còn rất nhiều, kiên nhẫn và chờ đợi "con mồi" khác.

16. Nghe theo "thầy dạy" một cách mù quáng. Lỗi này đã và đang giết rất nhiều trader, nhất là trader mới. Bạn may mắn gặp được thầy tốt thì không sao, nhưng gặp phải những thầy rởm thì tốt hơn hết nên tự học, tự trade và không nghe ai cả.

17. Ngập thông tin đại chúng/ nghe theo lời người khác. Ngày nay, truyền thông phát triển rất mạnh khiến cho thông tin mà chúng ta tiếp thu trở nên quá nhiều. Đặc biệt là ở các trang mạng xã hội, kẻ hô mua, người nói bán. Thị trường chưa lộn xộn thì lòng người đã hỗn loạn. Chỉ nên nghe theo lời của những người bạn tin tưởng và tự mình nhận định lấy thị trường.

18. Không nghe theo ai. Tuy trái hoàn toàn với lỗi số 17, nhưng lỗi này cũng không tốt cho trader. Vì bản thân chúng ta sẽ đưa ra những nhận định chủ quan, duy ý chí. Tốt hơn thì vẫn cần sự nhận định của vài người tin tưởng, đó là lời nhắc nhở cho sự phân tích phiến diện của mình.

19. Không hiểu gì về chi phí giao dịch. Mỗi cặp giao dịch sẽ phải trả 1 phí khác nhau. Cặp USDx sẽ rẻ hơn cặp chéo, chẳng hạn vậy. Chi phí này ảnh hưởng rất nhiều đến quản lý vốn của bạn và dĩ nhiên là ảnh hưởng đến toàn bộ giao dịch.

20. Chọn sai broker. Trên TraderViet và cả các trang mạng khác hàng ngày vẫn thông tin đến anh em các broker lừa đảo, quỵt tiền. Hoặc có nhiều broker phí quá cao, commission quá lớn,... Trước khi bỏ tiền vào giao dịch, bạn nên nghiên cứu vấn đề này thật kỹ.

21. Không biết cách sử dụng MT4 hay các nền tảng bạn đang giao dịch. Đa phần anh em chúng ta sử dụng MT4, một số phần mềm khác cũng khá hay như Tradestation, NinjaTrader, Tradingview, Market Analyst,... nhưng dù sử dụng phần mềm nào bạn cũng cần phải biết rõ cách sử dụng, tính năng, nhất là đặt điểm khác biệt. Nếu biết thêm các phím tắt nữa thì càng tốt.

22. Không hiểu sự khác nhau giữa giá bid và giá ask. Trong cùng 1 thời điểm, bạn sẽ thể cùng mua và bán với cùng 1 mức giá. Nó sẽ phân biệt giá bid và giá ask.

23. Copy lệnh của người nổi tiếng và cứ thế mà giàu. Bạn sẽ thua lỗ nhanh chóng, đơn giản là lúc người ta cho bạn tín hiệu thì giá đã đi mất rồi. Thời gian là yếu tố không thể copy được. Thậm chí nếu bạn sao chép ý chang họ từng phút từng giây, thì họ vẫn có thể sai. Làm sao bạn biết họ có giỏi thực hay không?

24. Để mặc cho thua lỗ lớn dần. Khi thua lỗ trader sẽ có tâm lý "nó sẽ quay đầu trở lại". Và đúng như ước nguyện, sẽ có lúc tài khoản của bạn quay đầu về con số 0.

25. Tất tay. Đúng hơn ta nên gọi nó là "showhand" cho ngầu. Đó là đánh bài, không phải đánh forex.

26. Quyết định dựa trên cảm tính. Làm theo con tim hay nghe theo lý trí tùy anh em. Nhưng nên nhớ anh em đang dùng tiền của mình để đặt cược.

27. Mượn nợ đánh forex. Cái lỗi này sẽ làm tiền đề của một loạt các lỗi khác. Với số tiền mượn nợ bạn không thể thua được, mà như vậy thì áp lực ghê lắm.

28. Tạo cho bản thân quá nhiều áp lực. Giao dịch đã có nhiều áp lực rồi, nếu bạn đặt mục tiêu là 1 ngày hay 1 tuần mình phải kiếm được bao nhiều nữa thì khó mà giao dịch lắm.

29. Không hiểu rõ về phân tích kỹ thuật. PTKT dễ học dễ hiểu, nhưng để hiểu rõ và sử dụng nó hiệu quả thì rất khó. PTKT bao la rộng lớn, bạn vẫn còn phải tiếp tục học, học nữa, học mãi.

30. Không chuẩn bị kỹ trước khi giao dịch tin. Tốt nhất không nên giao dịch tin. Đồng thời chúng ta nên tắt máy đi làm việc khác.

Phần sau chúng ta sẽ thảo luận về các lỗi còn lại nhé. Chào thân ái anh em!

Xem thêm:

>> [Quản lý vốn] Nghịch lý về một kỹ thuật xác định khối lượng giao dịch linh hoạt

>> [Quản lý rủi ro] Phương pháp ít người biết để đo lường độ "ngon" của hệ thống giao dịch

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 916 Xem / 40 Trả lời
  • Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 125 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,513 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 19 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 324 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 402 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 170 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,768 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên