Anh tôi tự sát vì… Bitcoin

captainfx

Editor
Trial mod
2,022
13,193
Đó là trải lòng của một người dùng trên mạng xã hội Reddit trong bối cảnh Bitcoin, đồng tiền số đang làm điên đảo giới đầu tư toàn cầu, liên tiếp xác lập những đỉnh mới về giá.

“Tôi chẳng biết phải đăng bài viết này lên đâu nhưng tôi cảm thấy mình cần phải nói ra câu chuyện của mình”, người dùng ẩn danh viết trên Reddit. Để rộng đường dư luận, người dùng này khẳng định bài viết không phải sự chỉ trích nhằm vào Bitcoin hay công nghệ Blockchain cũng như những người sở hữu, đầu tư tiền số hay các nhà phát triển. Đó chỉ là một câu chuyện buồn với hy vọng ai đó không làm điều gì dại dột tương tự.

“Có thể có nhiều nguyên nhân dẫn tới hành động tự sát của anh tôi nhưng Bitcoin chắc chắn là một trong số đó. Thất bại liên tiếp trong nhiều năm qua khiến tâm lý của anh tôi trở nên chán nản. Dần dần, anh ấy trở thành cái bóng của chính mình”, người dùng viết.

Theo lời tâm sự, người đàn ông chọn cách tự kết liễu đời mình, từng có lúc tuyên bố sở hữu tới 15.000 bitcoin. Dù có thể đây là sự cường điệu nhưng trong tài khoản của người này từng có ít nhất 6.000 BTC vào năm 2012. Ở thời điểm giá trị đồng tiền số này còn rất nhỏ, anh ta đã rất hào hứng khi nói về nó đồng thời khẳng định nó sẽ tạo ra cuộc cách mạng trong thế giới tài chính. Thậm chí, có những lúc cả gia đình cảm thấy chán ngấy với viễn vọng triệu phú từ Bitcoin mà anh ta vẽ ra.

“Tôi không biết rõ điều gì đã xảy ra với số Bitcoin của anh ấy. Trong năm 2013, thỉnh thoảng anh ấy nói về việc bị một phần số tiền do những kẻ tin tặc lấy trộm. Phần còn lại bị bán đi quá sớm. Mà có thể, anh ấy đã bán sạch số tiền đó mà không dám nói.

Tuy nhiên, tình hình chỉ thực sự trở nên tồi tệ vào giai đoạn cuối năm 2013, đầu năm 2014 khi anh ấy tỏ ra quá lo lắng về tiền số. Cùng với đó, anh ta ngày càng trở nên xa cách với gia đình và bạn bè. Bất cứ lúc nào tôi liên lạc được với anh ấy, anh ấy đều nói như mếu về tình trạng bực bội tới phát điên khi biết mình không còn cơ hội trở nên giàu có nữa.

Khi giá Bitcoin lên tới hơn 10.000, việc liên lạc với anh ấy trở nên vô cùng khó khăn. Tin nhắn, điện thoại từ gia đình đều không nhận được hồi âm. Quá lo lắng, bố mẹ tôi đã bay đến chỗ anh trai và phát hiện anh ấy đã chết vì tự sát mà không để lại bất cứ lời nhắn nhủ nào. Anh ra đi ở tuổi 29, khi còn tới 50 năm cuộc đời ở trước mắt.

Dù anh đã mất nhưng gia đình chúng tôi cũng không thực sự cảm nhận được nỗi đau mà anh phải trải qua. Nếu là mình đánh mất 50 triệu USD, có lẽ tôi cũng tìm tới cái chết. Tôi không hình dung nổi những điều khủng khiếp anh tôi nếm trải trong những năm tháng qua vì anh đã bỏ lỡ cơ hội tốt nhất để có được cuộc sống vương giả mà anh hàng mơ ước. Bitcoin đã khiến anh ấy phát điên tới mức bạn không thể nói chuyện gì về nó với anh ấy bởi anh ấy sẽ khóc.

Nếu bạn lâm vào tình cảnh tương tự, hãy liên lạc với tôi. Hãy cố nhận ra rằng cơ hội làm giàu rất nhiều trong cuộc sống và một sai lầm không thể khiến tương lai của bạn trở thành bi kịch. Luôn có gia đình và bạn bè, những người quan tâm tới bạn, sẵn sàng lắng nghe”, người dùng viết.

Reddit, hay cách điệu là reddit, là một trang web giải trí, dịch vụ giao tiếp xã hội, tin tức xã hội và tin tức trực tuyến, nơi mà cộng đồng các thành viên đã đăng ký có thể gửi lên nhiều loại nội dung, chẳng hạn như bài đăng chữ hay đường dẫn trực tiếp.

Theo Cafef

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Cứ làm giàu kiểu đếm cua trong lỗ, kiểu "nếu như" thì sớm muộn cũng stress mà hi sinh như chú này.

Cuộc sống là một câu hỏi có nhiều lời giải, mỗi người có đáp án của riêng mình. Cố gắng làm giàu, copy cách làm giàu của thằng ngồi bên đôi khi rồi cuối cùng phát hiện ra bộ đề thi cuộc đời của mình khác bộ đề thi cuộc đời của nó.

Nói chữ "nếu" nói ngàn lần không hết. :)). Dù sao cũng đáng tiếc cho nhân vật trong câu chuyện, khi mà Take Profit quá sớm. Theo từ đầu trend mà ...

Kẻ hại chết anh ấy là đám mà người ta gọi là chuyên gia và chiêm tinh đấy, TraderViet mình cũng nhiều nick chuyên gia lắm. bong bóng sắp nổ rồi bọn mày ơi, btc sắp sụp đổ theo mô hình sóng elliot, bạn có hiểu gì về blockchain và btc? - blockchain là công nghệ còn btc là trò lừa bịp, ai đứng ra bảo lãnh btc, btc có mua được bao cao su đâu mà trữ nó, có nghe buffet nói chưa sợ hãi khi bọn nó tham lam bán ngay đi, btc giá 1000 là không tưởng có mấy thằng ngu mà mua nó..... Và ahihi dĩ nhiên người mua btc sẽ phát hoảng và bán ngay btc với giá 300 và thở phào hên là mình nghe lời mấy anh chuyên gia, chiêm tinh để cái đám cờ bạc cho chết, mình là nhà đầu tư thông minh nè ahihi và kết cục thì như dao cắt vào tim.

Bong bóng đang căng chăng, chỉ chờ một điểm kích nổ... éo biết vị trí lun. nó đã 12.7k USD 23h 06/12/2017

Hình như có ông kĩ sư công nghệ tt nước ngoài mua 1 cái pizza với giá 10k btc còn chưa gì nữa là. Sống mà nếu.. thì cái gì cũng có thể, dù sao cũng xin chia buồn

Kẻ hại chết anh ấy là đám mà người ta gọi là chuyên gia và chiêm tinh đấy, TraderViet mình cũng nhiều nick chuyên gia lắm. bong bóng sắp nổ rồi bọn mày ơi, btc sắp sụp đổ theo mô hình sóng elliot, bạn có hiểu gì về blockchain và btc? - blockchain là công nghệ còn btc là trò lừa bịp, ai đứng ra bảo lãnh btc, btc có mua được bao cao su đâu mà trữ nó, có nghe buffet nói chưa sợ hãi khi bọn nó tham lam bán ngay đi, btc giá 1000 là không tưởng có mấy thằng ngu mà mua nó..... Và ahihi dĩ nhiên người mua btc sẽ phát hoảng và bán ngay btc với giá 300 và thở phào hên là mình nghe lời mấy anh chuyên gia, chiêm tinh để cái đám cờ bạc cho chết, mình là nhà đầu tư thông minh nè ahihi và kết cục thì như dao cắt vào tim.
bác hơi cường điệu khi đổ lỗi cho những người phủ nhận hoặc mong ngóng bitcoin sụp. ai cũng có quan điểm của mình cả. bitcoin là bong bóng hay không thì tương lai mới biết được. hiện giờ nó đang thuận chiều cho những người hưởng lợi từ nó. nhưng ai mà biết được đến lúc nó đảo chiều có lợi cho mấy người chuyên gia với chiêm tinh mà bác nói đến thì sao..
ví dụ, cũng là nếu như thôi, nếu như tại thời điểm giá 300 kia nó đã kịch kim và đi lùi luôn cho tới giờ hoặc biến mất luôn, vậy thì bác nghĩ mấy người bán được kia nó thật sự thở phào và mừng râm ran trong bụng không.
đầy chuyện lên đó xuống đó trong thị trường bây giờ mà.
có chơi có chịu thôi, chịu không được thì nghỉ chơi, mà chú trong bài này quyết định nghỉ trò chơi cuộc đời thì tôi cũng chả còn gì để nói.
sống tuy không thể giải quyết được tất cả những vấn đề gặp phải nhưng chết rồi thì chắc chắn chẳng giải quyết được thêm chuyện gì nữa rồi.

Người xưa nói quá hay "Đi với bụt mặc áo cà sa - đi với ma mặc áo giấy"
Tránh có kết cục này thì tốt nhất nên chơi với những người có cùng chí hướng

Em thấy bác hay có nhiều comment hằn học với những người cảnh báo cẩn thận với bitcoin. Em hỏi thiệt bác là mấy người đó lừa đảo gì bác hả? Mỗi người có 1 tư duy, 1 quan điểm riêng. Họ nói là quyền tự do ngôn luận của họ. Bác thông minh bác khôn ngoan thì bác giao dịch thắng, có ai ảnh hưởng đến ai đâu. Tư duy ta đây của bác em thấy giống như các bác nông dân hơn là trader đó ạ. Bác cẩn thận kẻo suy nghĩ lắm rồi lại sinh ung thư

Em thấy bác hay có nhiều comment hằn học với những người cảnh báo cẩn thận với bitcoin. Em hỏi thiệt bác là mấy người đó lừa đảo gì bác hả? Mỗi người có 1 tư duy, 1 quan điểm riêng. Họ nói là quyền tự do ngôn luận của họ. Bác thông minh bác khôn ngoan thì bác giao dịch thắng, có ai ảnh hưởng đến ai đâu. Tư duy ta đây của bác em thấy giống như các bác nông dân hơn là trader đó ạ. Bác cẩn thận kẻo suy nghĩ lắm rồi lại sinh ung thư
Mình có công kích ai đâu bạn gà, mình đã thấy vô số thảm cảnh vì nghe lời các chuyên gia và chiêm tinh, ý trên chỉ muốn cảnh báo các trader new nên bỏ qua lời sấm truyền ngày tận thế của vô số các chuyên gia và chiêm tinh trên thị trường tài chính, còn ai có quan điểm khác thì kệ họ có ảnh hưởng túi tiền và công việc của mình đâu. Bạn gà nên chú ý nhé những người không thích thị trường coin trên đây luôn trù dập ai phát biểu sai quan điểm của họ nhé nên họ mới là đối tượng trêu chọc của mình, cũng chúc bác gà nhanh thoát kiếp gà thành phượng hoàng forex nhé, bản thân mình là thằng chăn vịt nên ngôn từ hay ta đây lắm, nhưng được cái chọc trúng cái tim đen của nhiều người, những người trade lâu năm sẽ thấm mấy câu châm chọc chuyên gia và chiêm tinh của mình, còn bạn gà do chưa thành chim bay được nên cố gắng lên, 1 ngày nào đó bạn sẽ thấy sự lợi hại của chuyên gia và chiêm tinh. Còn cao thủ hệ phái lôi công thái cực forex với nam huỳnh đạo forex nào ko, vô đây tiếp chiêu luôn.

Bác nói chính xác. Nghe mấy CHIÊN DA này bình rồi làm theo thì .... vì chỉ đứng bên lề ngó và phán, ai không nghe thì ăn đậm với BTC.

vậy các bác ở đây có ai biết hoặc nghe về đồng tiền ilcoin cua cty ilgamos ko???

Kẻ hại chết anh ấy là đám mà người ta gọi là chuyên gia và chiêm tinh đấy, TraderViet mình cũng nhiều nick chuyên gia lắm. bong bóng sắp nổ rồi bọn mày ơi, btc sắp sụp đổ theo mô hình sóng elliot, bạn có hiểu gì về blockchain và btc? - blockchain là công nghệ còn btc là trò lừa bịp, ai đứng ra bảo lãnh btc, btc có mua được bao cao su đâu mà trữ nó, có nghe buffet nói chưa sợ hãi khi bọn nó tham lam bán ngay đi, btc giá 1000 là không tưởng có mấy thằng ngu mà mua nó..... Và ahihi dĩ nhiên người mua btc sẽ phát hoảng và bán ngay btc với giá 300 và thở phào hên là mình nghe lời mấy anh chuyên gia, chiêm tinh để cái đám cờ bạc cho chết, mình là nhà đầu tư thông minh nè ahihi và kết cục thì như dao cắt
Nếu bị chi phối bởi "chuyên gia" lớn như vậy thì đừng nên trade làm gì, người ta nói là kệ người ta, những ai theo thất bại cũng là tại người đó chứ không thể đổ lỗi vậy được
Mặc dù tôi cũng không bao giờ theo các "chuyên gia" nhưng ý kiến của bạn ở đây hơi gay gắt, họ dự đoán cảnh báo thì tùy họ thôi, và đa số họ cũng không thể tạo hướng đi của thị trường để hưởng lợi được, có chăng là được nhiều bạn chưa nhiều kinh nghiệm "hâm mộ" và kiếm được chút đỉnh từ việc truyền đạt kiến thức nếu có. Lỗi ở đây chính là do bản thân của chính người trade, quyết định đúng sai là do họ, một khi họ chưa có kiến thức, khả năng để tự ra quyết định thì họ nên nghỉ trade.

Con này thấy báo chí VN đăng đầy rồi mà bác? Google phát ra cả đống
uhm mình cũng biết báo chí VN lúc đó cảnh báo con gà này nhiều lắm, mặc dù hok biết con gà này có đẻ trứng "vàng" hay không nhưng mình vẫn đầu tư (heheh 65trieu) được 2 năm rùi, giá hiện giờ bèo nhèo như cục *** mèo...và mình cũng đang mong nó sẽ như bitcoin hiện giờ hoặc mất tiêu 65 triệu... đường nào cũng vui :)

Mặc dù tôi cũng không bao giờ theo các "chuyên gia" nhưng ý kiến của bạn ở đây hơi gay gắt, họ dự đoán cảnh báo thì tùy họ thôi, và đa số họ cũng không thể tạo hướng đi của thị trường để hưởng lợi được, có chăng là được nhiều bạn chưa nhiều kinh nghiệm "hâm mộ" và kiếm được chút đỉnh từ việc truyền đạt kiến thức nếu có. Lỗi ở đây chính là do bản thân của chính người trade, quyết định đúng sai là do họ, một khi họ chưa có kiến thức, khả năng để tự ra quyết định thì họ nên nghỉ trade.
À bạn cứ đặt mình vào chàng trai ây đi, cứ nhân 12000x14001 để biết số tiền ấy đau thương cỡ nào, 10 người bỏ mất số tiền ấy thì 9 đã tự xử nhé, chỉ vì dại đôi đường nghe lời ai kia.

À bạn cứ đặt mình vào chàng trai ây đi, cứ nhân 12000x14001 để biết số tiền ấy đau thương cỡ nào, 10 người bỏ mất số tiền ấy thì 9 đã tự xử nhé, chỉ vì dại đôi đường nghe lời ai kia.
Bạn trả lời không có gì liên quan ý của tôi cả, bởi vậy tôi mới nói, anh ta nên nghỉ trade, kém vậy thì nhận hậu quả vậy cũng không có gì lạ, mà lại vừa kém bản lĩnh nữa. Có người mất sạch còn chưa hành động như vậy huống chi là chỉ tiếc.

Bạn trả lời không có gì liên quan ý của tôi cả, bởi vậy tôi mới nói, anh ta nên nghỉ trade, kém vậy thì nhận hậu quả vậy cũng không có gì lạ, mà lại vừa kém bản lĩnh nữa. Có người mất sạch còn chưa hành động như vậy huống chi là chỉ tiếc.
Ahihi bởi bậy t mới k trả lời ý của bạn, vì có thể bạn chưa nếm mùi lỡ mất chuyến đò chở đầy ắp tiền bao giờ cả, cái thảm cảnh mà bạn mới bước vào con đường làm trader cái gì cũng non nớt, nghe lời người này nghe lời người kia, nghe theo rồi làm theo, rồi lỡ bước sụp hầm rồi chuyến đò duy nhất của cuộc đời bị bỏ mất vì những lời chỉ dẫn đầy mùi kiến thức bác học, của những người mặc vest đầy trí tuệ, ai nói lý luận cũng được còn hưởng qua cái mùi của việc lỡ mất chuyến đò qua giới siêu giàu bên kia nó đau lắm, nó không ngủ được đâu, stress nặng. Ngày nào đó bạn chiêm nghiệm sẽ biết cái cảm giác của anh chàng kia, còn giờ nói mấy cũng vậy ak. Ok bạn giỏi thì chỉ mình bạn có thể né mấy thằng chuyên và chiêm, còn vô số newbie vẫn chưa nếm mùi nhé, nói như bạn thì newbie nghỉ mẹ hết cho rồi, học trade làm gì. Vì t cũng từng là 1 newbie thôi, ai sinh ra đã biết bơi biết chạy và biết trade

Chỉnh sửa lần cuối:
Ahihi bởi bậy t mới k trả lời ý của bạn, vì có thể bạn chưa nếm mùi lỡ mất chuyến đò chở đầy ắp tiền bao giờ cả, cái thảm cảnh mà bạn mới bước vào con đường làm trader cái gì cũng non nớt, nghe lời người này nghe lời người kia, nghe theo rồi làm theo, rồi lỡ bước sụp hầm rồi chuyến đò duy nhất của cuộc đời bị bỏ mất vì những lời chỉ dẫn đầy mùi kiến thức bác học, của những người mặc vest đầy trí tuệ, ai nói lý luận cũng được còn hưởng qua cái mùi của việc lỡ mất chuyến đò qua giới siêu giàu bên kia nó đau lắm, nó không ngủ được đâu, stress nặng. Ngày nào đó bạn chiêm nghiệm sẽ biết cái cảm giác của anh chàng kia, còn giờ nói mấy cũng vậy ak. Ok bạn giỏi thì chỉ mình bạn có thể né mấy thằng chuyên và chiêm, còn vô số newbie vẫn chưa nếm mùi nhé, nói như bạn thì newbie nghỉ mẹ hết cho rồi, học trade làm gì. Vì t cũng từng là 1 newbie thôi, ai sinh ra đã biết bơi biết chạy và biết trade
Do la chuyen cua ho, toi thi tu hoc va tu lau chang them de y den ai ca, that bai di nhien la co, nhieu hay it thi chi co toi biet va toi chang bao h hanh xu nhu vay ca. Va neu tu nhan la nguoi co kinh nghiem thi cung phai biet rang, trong trading , su dung tu "neu" thi cai gi cung co the lam duoc, trading hon thua nhau cai luc vao va ra lenh, toi chang can den 6000 btc, toi cung giau kech xu neu toi cung "neu" nhu ong nay, toi chi noi rang toi cung trai qua tat ca cam giac nay. Va gio toi cung thay doi va dang di dung huong.

Chỉnh sửa lần cuối:
Đã nói rồi
Kệ mịa bọn cờ bạc đi. Phân tích cảnh báo làm gì cho tụi nó vào ném đá hehe

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,660 Xem / 96 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,517 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên