Ba cách “nâng cấp” kỹ năng giao dịch của bạn

ono

Junior Mod
1,953
7,367
Quý đầu tiên của năm 2017 đã qua. Thời gian trôi thật nhanh, bạn đã chốt lời được bao nhiêu pip rồi? Hãy cố gắng duy trì phong độ đến hết năm nhé!

Nhưng nếu bạn muốn trở thành “kẻ khổng lồ” trong một thế giới forex không khoan nhượng, bạn cần nhiều hơn một hoặc hai “bí kíp” giao dịch để tồn tại. Bạn không những phải nắm rõ chiến lược của mình trong lòng bàn tay, mà bạn còn phải tự trau dồi thêm hướng đi khác để chiến đấu khi thị trường thay đổi.

Để duy trì sự sống khi ra trận, bạn cần những ý tưởng mới. Trong giao dịch forex, bạn nên đa dạng hóa kỹ năng của mình. Đừng lo, bạn không cần phải đi quá xa so với những gì bạn có. Đôi khi bạn chỉ cần một thay đổi nhỏ trong thói quen của mình để tự tạo ra cơ hội mới.

Dưới đây là ba mẹo nhỏ dành cho bạn:

1. Nhìn các khung thời gian khác nhau

Nếu bạn là một day trader, không có nghĩa là bạn phải dán con mắt vào khung thời gian nhỏ suốt ngày. Những day trader nhiều năm tôi biết đều tìm cơ hội bằng cách kiểm tra khung thời gian lớn hơn để thấy xu hướng dài hạn. Trong khi đó, swing trader và position trader (những trader giữ lệnh từ 1 ngày trở lên) thường thêm vào các vùng cản mạnh mà các day trader thường dùng.

2. Thử giao dịch những cặp khác

Bạn nghĩ bạn đã tinh thông đặc tính của một đồng tiền? Tại sao bạn không nâng lên một tầm nữa bằng cách giao dịch đồng tiền đấy với những đồng khác? Ví dụ, bạn chuyên đánh cặp AUD/USD, bạn có thể thử nhìn cặp AUD/JPY, EUR/AUD, hoặc những cặp tiền chính khác để có ý tưởng vào lệnh. Bằng cách này bạn đã tối đa hóa khả năng dự đoán hướng đi của đồng AUD, tất nhiên bạn cần quan sát không chỉ gói gọn ở một hay hai cặp tiền.

3. Học hỏi những chiến lược khác

Nếu bạn muốn mở rộng kỹ năng giao dịch của mình, hãy học hỏi những chiến lược mới. Cần nhắc lại, bạn không cần phải đi quá xa so với những kỹ năng bạn đã có.

Nếu bạn là một trader theo hệ thống và bạn hiểu rõ các indicator mình sử dụng ngay cả trong giấc ngủ, thì biết thêm một hệ thống khác tương tự cũng không mất mát gì. Những trader phóng khoáng hơn cũng có nhiều ý tưởng mới lạ để tự tạo cơ hội cho mình.

Nếu bạn đã quen với giao dịch khi xu hướng đi ngang và bạn biết giá sắp break out, thì bạn có thể tận dụng cơ hội này để thử giao dịch break out. Bạn cũng có thể tham khảo một số kỹ năng khác như tính toán khối lượng vào lệnh hợp lý, giao dịch phá ngưỡng giả, hay thậm chí là một indicator tùy chỉnh nào đó.

Điểm mấu chốt của bài tập này là giúp bạn có thêm vũ khí trong kho tàng giao dịch của bạn. Nắm vững hệ thống của mình luôn là một điều tốt, nhưng bạn cần học hỏi thêm những điều mới mẻ khác để củng cố chiến lược của mình.

Nguồn: babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 323 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 301 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,397 Xem / 89 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên