Ba chiếc chìa khóa vàng mỗi trader thành công đều sở hữu - Còn bạn thì sao?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,424
Xin chào cả nhà!

Để thành công trong sự nghiệp trading, chỉ có 3 điều đơn giản sau đây thôi!

Lưu ý mình nói là đơn giản chứ không hề dễ dàng nhé! Vậy nên nếu bạn còn đang loay hoay tìm cách kiếm lợi nhuận ổn định từ giao dịch thì có khả năng bạn cần phải cải thiện một trong ba lĩnh vực sau đây!

1. Hệ thống giao dịch phù hợp

Ba-chiec-chia-khoa-vang-moi-trader-thanh-cong-deu-so-huu-Con-ban-thi-sao-TraderViet1.jpg

Ý của mình không hề là một hệ thống giao dịch kiếm được nhiều tiền nhất. Tất cả các trader thành công đều tìm thấy cho mình một hoặc nhiều hệ thống giao dịch PHÙ HỢP với tính cách độc đáo của họ. Đó có thể là một hệ thống giao dịch cùng xu hướng với win rate cao (nhưng lợi nhuận thấp), hoặc có thể là hệ thống giao dịch ngược xu hướng với win rate thấp (nhưng lợi nhuận cao)... hoặc gì cũng được. Có rất nhiều cách để giao dịch thành công, nhưng quan trọng chúng phải là các hệ thống giao dịch PHÙ HỢP với bạn.

Vậy làm thế nào để bạn làm được điều đó? Chà, mọi chuyện sẽ dễ dàng hơn nếu bạn nắm rõ những điều sau đây:
  1. Bạn là trader thiên về phân tích cơ bản hơn hay phân tích kỹ thuật hơn, hay là mỗi cái một ít?
  2. Nếu bạn là một trader giao dịch theo trường phái phân tích kỹ thuật, thì bạn là breakout trader, trend trader (giao dịch theo xu hướng) hay countertrend trader (giao dịch nghịch xu hướng)?
  3. Khung thời gian giao dịch lý tưởng của bạn là gì? Là Day trading, Swing trading hay Position trading?
  4. Khả năng chịu rủi ro tổng thể của bạn là gì?
Nếu bạn có thể tự tin trả lời ít nhất 3 trên 4 câu hỏi trên thì bạn sẽ giới hạn phạm vi các hệ thống giao dịch phù hợp với tính cách của mình lại đáng kể đấy!

2. Một tư duy được nâng cấp

Ba-chiec-chia-khoa-vang-moi-trader-thanh-cong-deu-so-huu-Con-ban-thi-sao-TraderViet2.png

Vâng, là được nâng cấp nhé!

Mình chưa từng nghe về bất kỳ trader thành công nào có thể thành công ngay từ đầu cả. Trader thành công phải được rèn giũa mà ra, chứ không phải được trời sinh ra! Chúng ta phải làm việc với tư duy của mình để có thể chịu được những thách thức có một không hai trong giao dịch.

Một tư duy đúng đắn sẽ bao gồm một số thành phần khác nhau:
  • Sự kiên trì
  • Khả năng nhảy vào công việc thường xuyên
  • Có thể chịu được sự thất bại
  • Không quá phấn khích khi giao dịch đi đúng kỳ vọng của mình
  • Bám sát theo kế hoạch giao dịch
  • ...
Để nâng cấp tư duy của mình, trước tiên bạn cần phải hiểu những điểm yếu hiện tại của chính bạn. Điều này có thể mất nhiều thời gian hơn bạn nghĩ vì điểm yếu của bạn có thể rất khó để tìm ra. Phần lớn các thói quen xấu và sự bất an của chúng ta đều đến từ các sự kiện trong thời thơ ấu. Những sự kiện đó sẽ ẩn giấu trong tiềm thức của chúng ta và cách dễ nhất để chúng được phơi bày là hãy bắt đầu ghi chép nhật ký hàng ngày.

Mỗi ngày, bạn hãy viết ra cảm xúc của mình về các sự kiện trong ngày, cả những giấc mơ của bạn nữa. Đến khi xem lại nhật ký vào cuối tuần, bạn sẽ nhận ra sự xuất hiện của một số khuôn mẫu nhất định. Điều này sẽ giúp bạn hiểu lý do vì sao bạn lại hành xử như vậy trong quá khứ.

3. Một cộng đồng của những cá nhân có cùng chí hướng

Ba-chiec-chia-khoa-vang-moi-trader-thanh-cong-deu-so-huu-Con-ban-thi-sao-TraderViet3.jpg

Điều cuối cùng mà các trader thành công làm đó là tham gia vào một cộng đồng giúp họ đạt được thành công. Đôi khi, "cộng đồng" đó chỉ là một người bạn đồng môn mà thôi.

Tìm ra một nhóm cùng hội cùng thuyền hoặc một anh bạn đồng môn có thể giúp bạn đạt được những mục tiêu sau:
  • Học hỏi kiến thức: Một cộng đồng tốt có thể giúp bạn học hỏi nhanh hơn vì có nhiều người hiểu biết hơn trong nhóm. Cứ tưởng tượng nó giống như khi các vận động viên ưu tú cùng tập luyện với các vận động viên ưu tú khác để trở nên xuất sắc hơn trong môn thể thao mình theo đuổi vậy.
  • Xác định các tín hiệu giao dịch: Nếu bạn ở trong một nhóm giao dịch cùng một hệ thống thì mọi người có thể giúp nhau phát hiện các cơ hội giao dịch, hoặc có thể giúp bạn tránh xa các giao dịch xấu. Hai đôi mắt phải tốt hơn một đôi mắt rồi!
  • Chỗ dựa tinh thần: Khi bạn giao dịch không tốt thì một cộng đồng đúng nghĩa sẽ là nơi giúp bạn vượt qua những khổ đau và ngăn bạn không được thực hiện giao dịch trả thù.

Lời kết

Mặc dù ba chìa khóa để thành công trong giao dịch nghe có vẻ khá đơn giản, nhưng để tìm được đúng chìa khóa thì không phải là điều dễ dàng. Dù sao thì, mình hy vọng những gì mình vừa chia sẻ ở trên sẽ phần nào giúp các bạn hiểu được tầm quan trọng của một hệ thống giao dịch phù hợp, một tư duy được nâng cấp và một cộng đồng cùng chí hướng trong trading. Vậy thì còn chần chờ gì nữa?! Anh em ta cùng bắt tay đi tìm chìa khóa ngay và luôn thôi...

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,260 Xem / 75 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 305 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,993 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 205 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 106 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 127 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên