BackTest ah, dễ òm...

BackTest ah, dễ òm...

BackTest ah, dễ òm...

HungerTrader

Active Member
855
2,382
Chào các bạn

Hôm nay tôi sẽ hướng dẫn các bạn backtest 1 indicator hay 1 EA. Backtest nghĩa là cho Indicator đó hoặc EA chạy lại chart trong quá khứ xem nó phản ứng thế nào để xem nó có tiềm năng làm máy in tiền ko.

Backtest indicator chủ yếu dùng cho các indicator dùng demo từ chợ MQL5. Bạn nào chưa biết đi chợ thì xem ở đây.

1. Tắt cửa số terminal đi.

2, Mở cửa sổ Tester ra bằng cách vào Menu View/Strategy Tester hay bấm Ctrl+R.

3. Chỉnh sửa sổ Tester cho rộng ra tí, miễn sao thấy được cái nút Skip to là được.

4. Muốn test Indicator hay EA thì chọn trong ô số 1. Script ko có backtest dc nhé.

5. Chọn Indicator hoặcEA cần test trong ô số 2. Nếu bạn lượm được indicator hoặc EA ngoài đường thì cần phải phải bỏ nó vào trong thư mục MQL4 của MT4 rồi tắt/mở lại MT4. Nếu bạn làm đúng thì tên Indicator/EA sẽ xuất hiện trong ô số 2. Nếu ko thấy thì kiểm tra lại xem đã copy nó vào chưa.

6. Chọn cặp tiền muốn test ở ô số 3.

7. Chọn khung thời gian muốn test ở ô số 4.

8 Nếu tick vào Use date thì sẽ test trong khoảng thời gian từ From: đến To.

9. Chỉnh sửa tham số của Indicator hoặc EA ở nút Indicator properties/Expert properties.

10. Chọn Visual mode để xem chart chạy thật.

11. Thanh trượt bên phải Visual mode để điều chỉnh tốc độ test
Đầu tiên tôi test Indicator CCI cho cặp EURAUD khung H1 trong thời gian từ 01.01.2016 đến 03.03.2016. Sau khi chọn xong xuôi thì bấm nút Start.

Các lỗi có thể ảnh hưởng đến việc có backtest dc hay ko
-Indicator hoặc EA nó bị lỗi
-Sàn ko có dữ liệu trong khoảng thời gian bạn định test. Cái này tùy sàn, có sàn lưu dữ liệu 6 tháng, có sàn 1 năm. Nên chọn Fxpro.

Nếu sau khi bấm Start, bạn đợi 1 chút, nếu thấy như hình sau là ok

Bạn sẽ thấy giá chạy, ngày giờ hiện tại của giá đúng với khoảng thời gian bạn đã chọn để test, thấy thanh trạng thái đang chạy và tất nhiên là luôn cả cái Indicator (ở đây là CCI) định test. Ah, còn cái nút Start giờ thành Stop

Nếu muốn test nhanh hơn thì chỉnh cái thanh trượt.

Trong trường hợp sau khi bấm Start mà nghe 1 éc , nút Start vẫn y nguyên thì khả năng bạn đang gặp lỗi. Bạn chuyển sang tab Journal sẽ thấy

Ở đây mình ngưng test cặp EURAUD mà chuyển sang test cặp GBPCHF. Tester báo "no history data ..." nghĩa là MT4 của bạn chưa có dữ liệu trong khoảng thời gian cần test.

Bạn chỉ việc trở ra bấm Start lại, lúc này bạn sẽ thấy trong Journal:

MT4 đang download dữ liệu cho cặp GBPCHF từ server về để test. Quá trình này thường mất 5-10 phút. Khi download xong thì nó sẽ bắt đầu test.

GIờ tôi test thử 1 con EA kinh cổ điển là con Moving Average có sẳn trong MT4 nhé.

Bạn sẽ chọn như sau. Ví dụ thôi nhé, bạn có thể chỉnh sửa tùy ý.

Bấm Start thì đợi 1 tí sẽ có lệnh trên chart ngay

Bạn có thể qua tab Results để xem các lệnh vào. Lệnh sẽ đánh số thứ tự từ 1 chứ ko như lệnh khi bạn trade demo hay real.

Tab Graph để xem tăng trưởng của Balance và Equity dưới dạng đồ thị

Sau khi test xong hoặc do bấm Stop thì Tester sẽ cho biết kết quả test như sau:

Với các thông số vô cùng dễ hiểu. Nếu bạn không hiểu thì có lẽ bạn chưa trade demo hoặc real đủ lâu. Nếu bạn ko hiểu thì có giải thích bạn cũng ko hiểu nên hãy dành nhiều thời gian cho forex hơn.

Cơ bản của backtest là thế thôi.

Chúc các bạn vui vẻ khi check và test hàng nhé.

Đính kèm

22.2 KB · Xem: 0
    93.7 KB · Xem: 0

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Mình không hiểu sao kết quả backtest thường khác xa thực tế.

Về cơ bản thì test trên tk demo và tài khoản real đã khác xa nhau rồi, không những thế thì test xong robot còn cho số % trong thông báo kết quả, cái MA kia test 45% thì k ăn thua đâu

Bạn ơi cho mình hỏi, làm cách nào backtest đa khung thời gian cùng lúc.

Cám ơn

cho ví dụ cụ thể đi
Ví dụ mình nhìn chart D1 H4 H1 cùng 1 thời điểm giá xem giá chạy như thế nào có cùng xu hướng hay ngược xu hướng. Nếu có cái nhìn logic từ trên xuống dưới thì xác xuất backtest nó hiệu quả hơn.

Ví dụ mình nhìn chart D1 H4 H1 cùng 1 thời điểm giá xem giá chạy như thế nào có cùng xu hướng hay ngược xu hướng. Nếu có cái nhìn logic từ trên xuống dưới thì xác xuất backtest nó hiệu quả hơn.
Cái này MT4 bó pay, đây là điểm mù trong chức năng backtest của nó nhưng tôi đang xây dựng 1 hệ thống để làm dc chuyện này. Có thể trong tháng 9 này sẽ ra mắt.

Cái này MT4 bó pay, đây là điểm mù trong chức năng backtest của nó nhưng tôi đang xây dựng 1 hệ thống để làm dc chuyện này. Có thể trong tháng 9 này sẽ ra mắt.
Tuyệt vời, chúc anh sớm xây dựng thành công hệ thống này.

có bạn nào hướng dẫn cách copy EA vào Mt4 không ? Mình đã vào thư mục MT4 chỉ thấy indicator (C:\Program Files (x86)\InstaTrader\experts\indicators) , không tìm thấy thư mục MQL4 như hướng dẫn của Mod. Thanks

có bạn nào hướng dẫn cách copy EA vào Mt4 không ? Mình đã vào thư mục MT4 chỉ thấy indicator (C:\Program Files (x86)\InstaTrader\experts\indicators) , không tìm thấy thư mục MQL4 như hướng dẫn của Mod. Thanks
Bạn mở MT4 chọn menu File/Open Data Folder thấy thư mục MQ4 thì mở thư mục đó ra rồi copy EA vào thư mục con Experts.

Backtest bình thường thì đơn giản rùi.
Làm sao để có kết quả Model Quality 99.9% mới khó. Chủ top có thể chia sẻ thêm về vấn đề đó dc không.

Backtest bình thường thì đơn giản rùi.
Làm sao để có kết quả Model Quality 99.9% mới khó. Chủ top có thể chia sẻ thêm về vấn đề đó dc không.
tôi thường dùng backtest để kiểm tra chiến thuật, kiểm tra lỗi của ea,..và dùng để gài ea vào lúc nguy hiểm nhất xem nó giải quyết thế nào
nên tôi chỉ cần chart ổn (nến niếc ok) là được
sau đó là foward test
tôi cũng ko biết Model quality là cái gì nữa
bạn xem thêm ở đây
đại khái là dữ liệu đầy đủ hơn.

ví dụ cây nến H1 dài 20p tạo nên bởi 500tick nhưng khi backtest thì nó vẫn dài 20p nhưng chỉ có 200 tick nên gọi là ko chuẩn nhưng tùy EA mà có ảnh hưởng hay ko

tôi thường dùng backtest để kiểm tra chiến thuật, kiểm tra lỗi của ea,..và dùng để gài ea vào lúc nguy hiểm nhất xem nó giải quyết thế nào
nên tôi chỉ cần chart ổn (nến niếc ok) là được
sau đó là foward test
tôi cũng ko biết Model quality là cái gì nữa
bạn xem thêm ở đây
đại khái là dữ liệu đầy đủ hơn.

ví dụ cây nến H1 dài 20p tạo nên bởi 500tick nhưng khi backtest thì nó vẫn dài 20p nhưng chỉ có 200 tick nên gọi là ko chuẩn nhưng tùy EA mà có ảnh hưởng hay ko
Vì mình thấy các bạn Tây hay quan trọng cái chỉ số Model Quality đó nên chắc nó cũng có ảnh hưởng đến kết quả test.
Có nhiều EA thương mại chỉ cho backtest không cho FowardTest nên BT trở nên quan trọng.
Chỉ là đôi lời thảo luận :)

Vì mình thấy các bạn Tây hay quan trọng cái chỉ số Model Quality đó nên chắc nó cũng có ảnh hưởng đến kết quả test.
Có nhiều EA thương mại chỉ cho backtest không cho FowardTest nên BT trở nên quan trọng.
Chỉ là đôi lời thảo luận :)

Đúng rồi bạn, nó hay đem cái quality 99% ra khè
Cái này muốn quality cao thì phải mua data history

Ad cho hỏi, nếu backtest quá khứ 1 system (không phải EA), có cách nào đặt lệnh cho tk demo như trade thật để dễ thống kê không? Giúp với.

Ad cho hỏi, nếu backtest quá khứ 1 system (không phải EA), có cách nào đặt lệnh cho tk demo như trade thật để dễ thống kê không? Giúp với.
ý bạn là trade bằng tay ah. Nếu vậy thì dc. Ngon luôn
Cuối tuần này tôi sẽ hướng dẫn bằng 1 bài viết công phu

Chào Bác HungerTrader!
Bài hướng dẫn backtest với 1 tk demo cho phép đặt lệnh tay khi nào có Bác post nhé.
Còn 1 việc thứ 2 nếu mình có 1 sys muốn viết thành Robot thì hỏi chuyên gia nào trong diễn đàn ah?
Cám ơn rất nhiều.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 904 Xem / 62 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 181 Xem / 9 Trả lời
  • HoàngBĐS trong Chuyện bên lề 778 Xem / 6 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên