Backtest chiến thuật hiệu quả hơn với tính năng Replay của TradingView

buihongduc132

Active Member
52
219

Chắc các bạn cũng đã quen với những hình ảnh như thế này

Các bạn chắc hẳn đã có nhiều lần backtest chiến thuật của mình trên chart quá khứ. Và mọi thứ có vẻ quá thuận lợi, dễ dàng, ko muốn mà cứ bị take profit mãi thôi. Có 1 sự thật ko bàn cãi đó là khi bạn nhìn thấy được các cây nến bên phải thì khi ra quyết định mua / bán dễ dàng hơn rất nhiều.

Nên hôm nay chúng ta cùng tăng độ khó lên 1 tí. Đó là backtest lại chiến thuật, dùng dữ liêu quá khứ. Nhưng sẽ giấu đi những candle phía bên phải để có cái nhìn khách quan hơn. (Chỉ cần mỗi ngày tăng độ khó lên 1%, thì 1 năm bạn đã phát triển được 38 lần - theo nguyên tắc Kaizen).

VD: Bắt đầu test từ tháng 1/8/2015, thì chỉ hiện chart tới 1/8/2015. Ko hiện cây nến của ngày 2/8/2015 và sau đó. Nên tất cả những thông tin mình nhìn thấy trên chart chỉ tới 1/8/2015, khi này sẽ có thể đưa ra 1 quyết định vào lệnh khách quan hơn.

Cho bạn nào còn chưa biết tới TradingView: https://www.tradingview.com/

Hướng dẫn sử dụng trước khi dùng:
Đầu tiên chọn tính năng "Replay" ở vị trí như hình. (Ngoài ra, mình cũng giới thiệu sơ tính năng Long / Short Position của TradingView).

Sau khi chọn "Replay", thì sẽ xuất hiện thanh công cụ ở dưới, và tại con trỏ sẽ xuất hiện 1 thanh dọc màu đỏ. Nếu muốn backtest từ thời gian nào thì rê chuột về thời gian đó và click nhẹ cái thôi.

Sau khi chọn thời điểm bắt đầu backtest, các cây nến bên tay phải sẽ biến mất. Và chart của bạn sẽ chuyển sang chế độ "Replay Mode".

Thanh công cụ của "Replay" có các chức năng như hình sau:

Các bạn có thể xem sơ cách mình sử dụng ở đây:
Và dưới đây là giải thích về chức năng Long Position. Nó sẽ có 1 số thông số như
  • % lời lỗ, số pips, nếu đạt Target / Stoploss.
  • Tỉ lệ Risk/Reward.
  • Lệnh đang dóng hay mở (Ở hình là Closed: đã dóng do hit SL).

Hi vọng skill mới này sẽ giúp các bạn phần nào luyện công dễ hơn. Và tiến gần hơn tới trùm cuối.

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Hôm các bác có hướng dẫn backtest với công cụ trên fxpro , các bác có thể review lại ko ạ. Hôm đó đông quá, ngồi xa mắt cận không có nắm dc

Hi Ad. Nút replay của mình ( tài khoản free ) sau khi bấm vào, rê chuột xuống chart ( đang dùng nến Heikin Ashi )thì không hiển thị thanh màu cam. Chuyển về nến chuẩn thì dùng được. Note cùng ace.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 6 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 329 Xem / 21 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 863 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,209 Xem / 57 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 355 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,920 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,467 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên