Bài đầu tiên viết về Trading: Let Profit run - Kệ ** cho lợi nhuận nó chạy!

TraderViet News

Editor
Trial mod
6,447
34,773
Chào các bạn, đây có lẽ là bài viết đầu tiên của mình chia sẻ quan điểm cá nhân về Trading trong Forex và Cypto.

Bài viết mang tính chất tham khảo, các bạn đọc áp dụng được gì thì áp, hay bạn nào pro rồi vào đây kiểu để xem thằng này nó viết cái gì, hay gì cũng được :) It’s ok hi.

Old but Gold — Cũ nhưng vẫn còn nguyên giá trị!

Tỷ lệ Winrate cao không đồng nghĩa với việc bạn kiếm được lợi nhuận.

Dưới đây là thông kê của DailyFX đưa ra khảo sát với 40 triệu trader thực hiện qua nền tảng giao dịch ngoại hối. Và họ đã đưa ra lý do lớn nhất cho việc rất nhiều trader có tỷ lệ Winrate cao nhưng vẫn thua lỗ, và mình thấy nó đúng theo kinh nghiệm bản thân nên share lại cho các bạn (mặc dù có thể nhiều bạn đã biết).

Khảo sát được thực hiện trong quý 2 năm 2014 đến quý 1 năm 2015 với 43 triệu trader (một con số rất lớn) với 15 cặp tiền tệ phổ biến.

Các bạn có thể thấy trung bình Win rate thắng trên các cặp tiền tệ của các trader là hầu hết trên 50% với các cột màu xanh, có cặp trên 61%.

Nhưng, khi quan sát biểu đồ dưới các bạn lại thấy một điều thú vị. Mặc dù Win rate cao nhưng tỷ lệ Lỗ trung bình cao hơn Lợi nhuận trung bình trên các cặp tiền tệ có thể thấy nhiều cặp tỷ lệ lỗ cao hơn rất nhiều. Họ trung bình kiếm được khoảng 40Pip nhưng lại lỗ lên tới 60–80Pip. :v

Điều này khiến họ có tỷ lệ thắng cao nhưng vẫn thua lỗ. Tại sao vậy?

Prospect Theory — Lý thuyết triển vọng

Daniel Kahneman, giáo sư trường đại học Princeton, là nhà tâm lý học đầu tiên giành giải thưởng Nobel về kinh tế, đã đưa ra “lý thuyết triển vọng” ảo tưởng.

Ông chỉ ra rằng, các nhà đầu tư không thích thua lỗ đến mức họ đưa ra quyết định phi lý trong những nỗ lực vô ích để tránh chúng. Điều này giúp giải thích tại sao nhiều nhà đầu tư bán cổ phiếu đang trên đà thắng của họ quá sớm, nhưng lại hold sự thua lỗ quá lâu (gồng lỗ). Đó là bản chất con người chốt lời sớm từ những lệnh thắng quá nhanh khi kết luận rằng nó sẽ không kéo dài lâu, nhưng lại cố gằng gồng lỗ trong hy vọng vô ích để nhanh được về bờ.

Chúng ta hãy cùng đến với khái niệm Sunk Cost (Chi phí chìm). Đó đơn giản là chi phí một khi đã xảy ra sẽ không thể thay đổi được bởi bất kỳ quyết định nào trong hiện tại và tương lai.

Hãy đến với thí nghiệm đơn giản của Daniel Kahneman như sau: Thí nghiệm tờ vé coi film 10$. Kahneman chia một top học sinh thành 2 nhóm:
  • Nhóm 1 hãy tưởng tượng rằng họ đến một rạp chiếu film và phát hiện ra họ bị mất tờ vé 10$. “Bạn có sẵn sàng bỏ ra 10$ để mua một tấm vé khác?”
  • Nhóm 2 cũng đến rạp chiếu film nhưng họ chưa mua vé trước. Khi đến đó họ nhận ra rằng họ bị mất tờ tiền 10$. Họ sẽ vẫn mua tờ vé xem film?
Về cơ bản cả 2 nhóm đều cùng trả lời một câu hỏi: “Bạn có muốn trả thêm 10$ để xem bộ film?”
80% số người của nhóm 2, những người bị mất tờ tiền 10$ đã chọn mua tiếp vé để coi film.

Tuy nhiên những người thuộc nhóm 1 bị mất tấm vé, lại tập trung vào chi phí chìm, có xu hướng đặt câu hỏi theo cách khác “Tôi có sẵn sàng mất 20$ để coi một bộ film 10$? Và chỉ 46% số người trả lời có.

Trong trading chi phí chìm được xem như là chi phí bạn mất để kiếm được lợi nhuận, nhưng nhiều người cảm thấy đau đơn nhiều từ việc mất tiền hơn là tận hưởng từ kiếm được lợi nhuận. Cũng giống như đa số người thuộc nhóm 1 không chấp nhận bỏ thêm tiền để tận hưởng bộ film.

Việc bạn tập trung vào việc mất 10$ sẽ khiến bạn khó chấp nhận sẵn sàng mất tiếp 10$ cho lệnh tiếp theo để kiếm được lời, việc quá tập trung vào phần chi phí chìm khiến nhiều người cảm thấy đau đớn là như vậy. Khi đó việc thua lỗ sẽ trở thành nỗi sợ hãi với nhiều người.

“Bạn phải sẵn sàng chấp nhận mất tiền mới kiếm được tiền”

Đây là câu nói kinh điển trong trading nhưng thực sự ít người hiểu về nó.

Khi nhiều người không sẵn sàng chấp nhận mất tiền, hoặc họ chấp nhận rủi ro quá lớn khi họ đánh 1 lệnh lớn hoặc all in. Cả hai điều này đều dẫn đến nỗi đau khi lệnh của họ thua lỗ.

Việc bạn đánh một lệnh quá lớn sẽ khiến bạn take profit sớm khi bạn đi đúng hướng (vì lệnh lớn chỉ cần nhích một chút pip sẽ là số tiền lợi nhuận lớn và một chút đó cũng đủ làm bạn phấn khích), nhưng khi bạn sai chỗ một chút pip đó sẽ làm sợ phát khiếp, bạn sẽ gồng lỗ để mong về bờ (tiếc là điều đó sẽ không xảy ra :v). Cảm thấy đau đớn theo thuyết triển vọng phần lớn là ở điểm này. Và nó xảy ra với hầu hết trader mong muốn ăn nhanh, ăn xổi ăn to và ngay.

CUT LOSSES, LET PROFITS RUN — CẮT LỖ VÀ ĐỂ LỢI NHUẬN CHẠY.

Cách đơn giản nhất mà mình thường dùng là đánh lệnh nhỏ và sử dụng stop loss giới hạn thua lỗ ở mức nhỏ và tối thiểu.

Tất cả các lệnh của mình trong Forex đều giới hạn ở mức 1% balance. Và luôn tính toán stop loss ở mức mất 1% số tiền cho mỗi lệnh.

Khi thị trường đi không đúng hướng đặt cược đồng nghĩa với việc mình sẵn sàng chấp nhận mất tiền. Nó không gây đau đớn hay ảnh hưởng tâm lý tới các lệnh tiếp theo khi nó đi không đúng hướng. Điều này nhiều bạn đã biết và đang áp dụng nên mình sẽ không nói sâu.

Còn khi đặt cược và thị trường đi đúng hướng, hãy áp dụng thần chú “Let Profit Fucking Run”.

Việc áp dụng dụng “Let Profit Run” sẽ luôn hiệu quả với phương pháp Trend Following mà mình vẫn thường áp dụng. (các bạn có thể đọc sách Trend Following — Michael W. Covel để đi sâu vào chi tiết của phương pháp)

Còn các bạn vẫn có phương pháp — System riêng của mình. Các bạn vẫn có thể áp dụng một cách hợp lý.

Với phương pháp Trend Following R:R (Risk: Reward ratio — Tỷ lệ lỗ-lãi) của bạn sẽ không cố định. Nhiều bạn sẽ áp dụng 1:2 1:3…

Nhưng khi bắt đúng trend và trend mạnh, tỷ lệ R:R của bạn sẽ rất lớn khi bạn để thị trường tự nó đi, mà không háo hức chốt lời quá sớm.

Babe Ruth huyền thoại của New York, ông trở thành huyền thoại của làng bóng chày với với triết lý “Home Run” — Triết lý này cũng giống với Let Profit Run trong trading.

Mỗi khi Babe Ruth cầm gậy và đánh bóng, đơn giản là anh ông ấy vung gậy và đánh trúng bóng với lực mạnh nhất có thể.

“How to hit home runs: I swing as hard as I can, and I try to swing right through the ball… The harder you grip the bat, the more you can swing it through the ball, and the farther the ball will go. I swing big, with everything I’ve got. I hit big or I miss big. I like to live as big as I can.” Làm thế nào để đánh một phát Home Run: Tôi vung gậy mạnh nhất có thể, và cố gắng đánh trúng bóng… Càng nắm chặt gậy, bạn càng vung gậy vào bóng mạnh, bóng sẽ càng đi xa. Tôi vung mạnh với tất cả sức lực. Tôi đánh thật mạnh hoặc là sẽ đánh hụt mạnh. Cũng giống như tôi sống mạnh mẽ nhất có thể.— Babe Ruth
[TBODY] [/TBODY]

Trong trading cũng vậy mỗi khi bạn thực hiện một lệnh, hãy cố gắng để lợi nhuận chạy được lớn nhất và xa nhất có thể.

Huyền thoại Jesse Livermore cũng kiếm được lợi nhuận tối đa nhờ áp dụng triết lý như vậy:

“I began to realize that the big money must necessarily be in the big swing.” Tôi bắt đầu nhận ra Big Money nhất thiết phải nằm trong xu hướng lớn — Jesse Livermore
[TBODY] [/TBODY]

Hay như:

“We don’t make market predictions. We just ride the bucking bronco.” Chúng tôi không dự đoán thị trường. Chúng tôi chỉ cưỡi ngữa bucking bronco (Đó là triết lý trây lỳ bám chặt lệnh để tối đa lợi nhuận, cũng như bám chặt vào chú ngựa nhảy, muốn hất cẳng người cưỡi) — Pro trader Bill Dunn
[TBODY] [/TBODY]

Khi trend là mạnh hãy để Profit run — Kệ mẹ lợi nhuận cho nó chạy, chạy lâu nhất có thể. Tất nhiên khi thua lệnh dính stop loss thì cũng kệ con mẹ nó (quá là điều bình thường luôn).

Và để làm được điều này bạn phải cực kỳ kiên nhẫn:
  • Kiên nhẫn để quan sát nhận ra trend, áp dung system mà bạn tin tưởng. (Không có tín hiệu tốt không trade, nghỉ chơi)
  • Kiên nhẫn để tìm ra được điểm ra vào
  • Và kiên nhẫn để Profit run.

Bạn có thể thấy hình trên Let Profit Run giống với phương pháp đầu tư quyền chọn mà mình đã từng viết (Chấp nhận thua lỗ với số tiền nhỏ, nhưng lợi nhuận là vô giới hạn).

Và đó là lý thuyết, còn thực tế mình đang áp dụng nó ra sao?

Dưới đây là một số lệnh điển hình của việc để lợi nhuận tư nó chạy.

Khi áp dụng Trend Following và Let Profit Run trong Forex mình thường dùng Trailing exit để thoát lệnh (di chuyển stop loss hợp lý theo hướng đi của nến).

Áp dụng trong Forex với đa khung thời gian (M15, 1H, 4H, 1D, W)

Cặp USD/JPY chart 15min ngày 29/06/2020

Cặp EUR/CHF chart 15min ngày 29/06/2020​

Sử dụng Trailing Exit để bảo toàn lợi nhuận và add thêm lệnh khi thị trường đi đúng hướng:

Cặp CHF/JPY chart 15Min ngày 10/07/2020
Áp dụng với việc mình mua vàng trữ từ năm ngoái, và mua thêm khi vàng sấp mặt đợt bán tháo của thị trường vừa rồi.

Áp dụng với vàng với khung thời gian dài Week chart
Áp dụng với Crypto khi mình mua và hold dài hạn và để cho Profit run. Các bạn có thể theo dõi một số coin mình hold tại bài viết này

Chart LINK mình mua từ năm ngoái, và vào thêm lệnh mỗi khi nó chạm đường parabol xanh

Chart KNC cũng mua từ năm ngoái và kệ cho Profit run
Như vậy bạn có thể thấy với việc bình tĩnh tận hưởng và để profit chạy mỗi khi thắng lớn các lệnh thì Tỷ lệ thắng (Winrate) sẽ không còn là mối bận tâm của các bạn, vì có thể mình thấy rất nhiều người đang quá tập trung vào các phương pháp mang lại tỷ lệ thắng cao, trong khi đó thứ các bạn cần tập trung thêm nữa đó là quản lý rủi ro và làm sao để tối đa hóa lợi nhuận.

Có 3 điều mình vẫn luôn tập trung rèn luyện và duy trì thực hiện đồng thời đó là:
  1. System you Believe (hệ thống, phương pháp bạn tin tưởng)
  2. Risk Managment (Quản lý rủi ro, chốt lời)
  3. Psychology (Tâm lý)
Đó là cái kiếng ba chân mình nghĩ bất kỳ nhà giao dịch đầu tư nào cũng không thể thiếu.

Cảm ơn các bạn đã đọc bài. Hy vọng giúp ích được các bạn phần nào, và bạn nào Pro có thể chia sẻ thêm giúp mình phía dưới nhé :)

Nguồn: Luce Wayne/ Medium

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
"Trong trading cũng vậy mỗi khi bạn thực hiện một lệnh, hãy cố gắng để lợi nhuận chạy được lớn nhất và xa nhất có thể."
Câu stupid nhất trong bài - việc lãi bao nhiêu do thị trường quyết định, trader chỉ có quyết định chốt lời hay không? Nếu bạn chắc chắn TT tiếp tục theo xu hướng bạn chọn thì có lẽ bạn sẽ "all in" chứ không phải là "Hold". Vậy "Làm thế nào để lợi nhuận chạy xa nhất có thể?" - làm được đã giàu như Buffet.
"Nhưng khi bắt đúng trend và trend mạnh, tỷ lệ R:R của bạn sẽ rất lớn khi bạn để thị trường tự nó đi, mà không háo hức chốt lời quá sớm"
Việc xác định trend và trend mạnh như thế nào là vấn đề chứ không phải việc chốt lời. Ai cũng có thể noi " bạn muốn kiếm tiền , đơn giản xác định đúngh trend rồi đặt lênh - hold đến khi hết trend".
Câu này Stupid kiểu " nếu bạn có 1 triệu và biết kinh doanh sẽ trở thành tỷ phú sớm thôi" tát nhiên là đúng nhưng làm thế nào để có 1 triệu và biết kinh doanh đây?

"Trong trading cũng vậy mỗi khi bạn thực hiện một lệnh, hãy cố gắng để lợi nhuận chạy được lớn nhất và xa nhất có thể."
Câu stupid nhất trong bài - việc lãi bao nhiêu do thị trường quyết định, trader chỉ có quyết định chốt lời hay không? Nếu bạn chắc chắn TT tiếp tục theo xu hướng bạn chọn thì có lẽ bạn sẽ "all in" chứ không phải là "Hold". Vậy "Làm thế nào để lợi nhuận chạy xa nhất có thể?" - làm được đã giàu như Buffet.
"Nhưng khi bắt đúng trend và trend mạnh, tỷ lệ R:R của bạn sẽ rất lớn khi bạn để thị trường tự nó đi, mà không háo hức chốt lời quá sớm"
Việc xác định trend và trend mạnh như thế nào là vấn đề chứ không phải việc chốt lời. Ai cũng có thể noi " bạn muốn kiếm tiền , đơn giản xác định đúngh trend rồi đặt lênh - hold đến khi hết trend".
Câu này Stupid kiểu " nếu bạn có 1 triệu và biết kinh doanh sẽ trở thành tỷ phú sớm thôi" tát nhiên là đúng nhưng làm thế nào để có 1 triệu và biết kinh doanh đây?
Em đồng ý với bác cả 2 tay. Mỗi tội e ko đồng ý là bác dùng từ Stupid là chưa đúng. Bác nên dùng tiếng việt và là từ cực mạnh càng tốt. Như: thằng này viết "ngu vkl, cực ngu, thật là đần độn", hoặc "óc chó" cho nó dân dã gần gũi. Stupid ko ăn thua anh ơi. thằng tác giả nó mặt dày lắm anh :D

Em đồng ý với bác cả 2 tay. Mỗi tội e ko đồng ý là bác dùng từ Stupid là chưa đúng. Bác nên dùng tiếng việt và là từ cực mạnh càng tốt. Như: thằng này viết "ngu vkl, cực ngu, thật là đần độn", hoặc "óc chó" cho nó dân dã gần gũi. Stupid ko ăn thua anh ơi. thằng tác giả nó mặt dày lắm anh :D
Tác giả chỉ dịch thôi mà, sao phải nặng lời thế, thằng viết mới ngu chứ, khikhi
Chứng tỏ TraderViet đang khủng hoảng bài viết cực độ, cứ dịch và phang bừa lên cho có bài.

Nói chung là high risk high reward . R:R = 1:1 k chốt thì rất có thể nó lại quay lại entry hoặc cắn SL, "điều đó tùy thuộc hành động của bạn ":D.

Chào b, b có thể làm rõ pp dời sl được không? Nếu b là tác giả xin rep . Thanks b

Vẫn có một sự nhầm lẫn lớn giữa....nhìn nhận 1 vấn đề và đưa ra quyết định và dùng dữ liệu quá khứ để bao biện cho quyết định đã thực hiện.

Cái tiêu đề: chỉ là 1 thủ thuật tâm lý, không phải một phương pháp có cơ sở.

Chào b, b có thể làm rõ pp dời sl được không? Nếu b là tác giả xin rep . Thanks b
Phương pháp đó là trailing exit bạn, pp này phổ biến chứ ko phải mới, bạn có thể google. Mình thường áp dụng các pp một cách linh hoạt như các chủ đề khác mình đã chia sẻ, khi gặp pp nào đó ko nhất thiết phải áp dụng y hệt, mà nên linh hoạt, traling exit đơn giản là dời stoploss di chuyển theo hướng đi của nến, ( tùy theo khung thời gian trade mà bạn di chuyển, trong 3 nến mới nhất thì di chuyển stoploss đến nến thấp nhất hoặc cao nhất của 3 nến đó, đó là lý thuyết).
Còn mình di chuyển sẽ theo price action, nhìn naked chart, ko nhất thiết phải như lý thuyết trên.

traling exit giúp bạn bảo toàn lợi nhuận, và giúp bạn đi theo thị trường xa nhất có thể, và lợi nhuận lớn nhất có thể. Nếu dc bạn hãy luyện tập nó trước khi áp dụng. :)
Cảm ơn bạn đã quan tâm.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên